Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Nên thay lốp nào cho Focus 2012 ?

Hạng B1
27/11/15
51
60
18
Bác nên thay Michelin Primacy 3ST hoặc Brigdestone Turanza GR100 nhé, đây là 2 loại dùng rất tốt, độ ồn giảm rõ rệt, giá khoảng hơn 2 củ cho 1 lốp.
Nếu ít tiền hơn cụ có thể dùng Continental Contact MX5, hàng của Indonesia hay Malaysia gì ấy em cũng ko rõ lắm, giá loanh quanh 1 củ 5 đến 1 củ 7, đi cũng khá êm.
Trong hãng đang bán Goodyear thì hỗ trợ cứu hộ 24/7 trong mấy tháng đầu thì phải, sáng nay vào bảo dưỡng em thấy pano quảng cáo nhưng em ko để ý lắm.

• Like
Reactions: LinhVuHG
Hạng B1
20/8/13
62
266
53
các bác khai sáng giúp em là sau khi thay 4 vỏ mới cho 4 vỏ zin thì bánh sơ cua tính thế nào ah, có phải thay cùng loại vỏ mới ko? lỡ bị thủng vỏ thì thay sơ cua vào có sao không nhỉ? vì em nghe đâu là 1 vỏ khác 3 vỏ còn lại phải căn lại thước lái

Hạng B1
27/11/15
51
60
18
các bác khai sáng giúp em là sau khi thay 4 vỏ mới cho 4 vỏ zin thì bánh sơ cua tính thế nào ah, có phải thay cùng loại vỏ mới ko? lỡ bị thủng vỏ thì thay sơ cua vào có sao không nhỉ? vì em nghe đâu là 1 vỏ khác 3 vỏ còn lại phải căn lại thước lái
xe em vỏ sơ cua khác hẳn 4 vỏ còn lại, theo hướng dẫn sử dụng thì vỏ sơ cua xe em chỉ chạy tối đa 80km/h
căn lại thước lái thi bị xỉa lái thôi bác

• Like
Reactions: honey1980bp
Hạng D
15/11/13
3.869
4.698
113
Theo em là bác dùng lốp dự phòng khác lốp đang dùng vô tư, đừng lấy vỏ sơ cua chạy luôn là được. Khi nào gặp tiệm vá là phải vá lốp rồi thay lốp chính vô liền.

• Like
Reactions: honey1980bp
Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Muốn bền, tốt, ngon,... thì bác hỏi mấy bác đi xe thánh đó, cùng size là quất, xe bác sẽ tăng level liền.

Hạng B2
3/5/13
381
283
63
Bác chủ nên dùng Micheline Premacy 3ST, em đang dùng cho xe Focus của em và rất hài lòng, rất êm.

Em thì em khuyên bác nên thay luôn cái lốp GY kia hoặc dùng làm bánh dự phòng. Vì thực tế rãnh lốp của mỗi thương hiệu, mỗi loại đều khác nhau và có thể tạo ra lực ma sát không đồng đều nếu gắn 2 loại lốp khác nhau trên cùng 1 xe, có thể gây hậu quả nghiêm trọng không chừng.

• Like
Reactions: LinhVuHG
Hạng B2
20/1/13
223
62
28
45
Micheline thì êm nhưng mau mòn, mau ăn đinh sau 10.000km. E đã từng sử dụng michline và BS. Nhưng đến giờ e đã chọn BS Nhật, loại này kg êm bằng MC nhưng củng 9/10 nhuwng ít mòn và ít ăn đinh hơn sau 10.000km. Thân chào!

Hạng B1
27/3/15
96
94
18
35
Nên xài Bridgestone Turanza nha, lốp BridgeStone bao bền bao trâu bò, chạy 4-5 vạn ngon lành. Michelin thì êm nhưng mau mòn, Goodyear lâu mòn nhưng không êm, Bridgestone là trung hoà của 2 thằng trên.
hi bác, sẵn thread em hỏi luôn, xe em lốp Kumho, chạy cảm giác ồn ở đường gồ ghề với đường đá dăm, xe mới có 8000km, ko biết có nên thay lốp cho êm hơn ko bác? với nghe bảo gắn cái miếng cao su vô chỗ 4 cái giảm xóc (thấy bán khoảng 2trieu/4cai) thì có làm êm hơn nữa ko?
Bridgestone thì là model nào bác? Turanza? cảm ơn bác

Hạng D
24/2/08
1.768
2.324
133
41
Sài Gòn.
www.otosaigon.com
hi bác, sẵn thread em hỏi luôn, xe em lốp Kumho, chạy cảm giác ồn ở đường gồ ghề với đường đá dăm, xe mới có 8000km, ko biết có nên thay lốp cho êm hơn ko bác? với nghe bảo gắn cái miếng cao su vô chỗ 4 cái giảm xóc (thấy bán khoảng 2trieu/4cai) thì có làm êm hơn nữa ko?
Bridgestone thì là model nào bác? Turanza? cảm ơn bác
Chào bạn,
1. Đi đường đá dăm hay đường gồ ghề thì lốp nào cũng ồn chỉ khác là ồn ít hay nhiều thôi, Kumho có đặc tính bền + rẻ nên được nhiều bác tài ưa dùng, tuy vậy Kumho chưa thực sự êm ái cho lắm. Vậy cho nên nếu lốp còn tốt thì cũng không cần thay. Còn nếu có điều kiện thì nên thay lốp mới, mình khuyên nên dùng Bridgestone Turanza vì độ bền và độ êm của dòng này đi song song cùng nhau, Turanza có nhiều loại tuỳ điều kiện mà chọn loại phù hợp, nhưng chắc chắn đã là Turanza là êm cực, tuy giá có hơi cao nhưng tiền nào của nấy, lốp BS Turanza trên xe Camry của mình đã chạy được 65,000km, đó là mình chạy ráng vì thấy lốp còn ngon quá và mình đang chuẩn bị xúc 1 bộ Turanza mới.
Bạn tham khảo thêm ở đây nhé : http://dailyxe.net/su-ket-hop-nhuan-nhuyen-giua-bmw-va-lop-bridgestone/
2.Đệm cao su bạn nói là đệm Silicon lồng vào lò xò giảm xóc, "Theo quảng cáo" là có rất nhiều tác dụng trong đó có tác dụng tăng khả năng hấp thụ xung lực đem lại cảm giác êm ái, trên diễn đàn OS cũng có nhiều thành viên đã lắp và cho cảm nhận là êm hơn "không đáng kể", nghĩa là nếu bạn cảm thấy xe của mình đã êm ở mức "chấp nhận được" trở lên thì không nên gắn làm gì vì không cải thiện được bao nhiêu mà lại mất công mất sức mất tiền. Vì vậy theo mình nghĩ "Bạn hãy thử thay lốp trước để cảm nhận độ êm và sau đó sẽ dễ quyết định hơn ;) "
Turanza có 3 dòng tại Vn, tham khảo tại đây
https://www.bridgestone.com.vn/vi/turanza
Vài chia sẻ của mình mong giúp ích được cho bạn

• Like
Reactions: huycar and autumn06