Hạng B2
20/4/05
166
55.156
93
- Theo như e biết thì so kiến thức cho đến hết lớp 12 thì gdvn hay A level của Anh, AP của Mỹ, hoặc IB là gần như tương đương nhau. Cơ sở nào để a nói học theo chương trình bộ gdvn là học nặng hơn, nhiều hơn?
- ngoài ra nếu học theo gdvn sẽ lấy bằng cấp 3 của vn, thì tụi học quốc tế nó thi lấy A level, AP hoặc IB. Tất cả loại bằng này giá trị tương đương nhau. Cơ sở nào a nói trình độ đầu ra, kiến thức tụi có bằng vn tốt hơn tụi quốc tế. Đó là chưa nói bằng quốc tế đều dc các trường đh trên thế giới công nhận và đánh giá cao lâu nay.
- trường công có hs thi đh dc 30d/3 môn, cũng có đứa chỉ đc 10d/3 môn. Thì bên trường quốc tế cũng vậy thôi, có hs thi dc toàn điểm A+, cũng có e chỉ dc điểm C hoặc B.
- a đừng nghĩ tụi hs quốc tế học nhẹ nhàng. Bắt đầu từ cấp 2 (khoảng lớp 7-8) tụi nó học ngày càng căng.
- xưa giờ trừ thiên tài , e chưa thấy ai ko học mà giỏi.

Tui đã chê các chương trình A level, IB đâu nhỉ. Tuy nhiên nhắc bác đây là các trường tư ở VN đa số chưa có bản quyền dạy các chương trình trên đâu (mình tính đa số thôi, và theo mình biết VSC cũng chưa có đâu), chỉ có một số cực kỳ ít các trường có bản quyền, đồng nghĩa với có quyền cấp các bằng đó cho học sinh khi ra trường. Còn lại đa số cũng lập lờ nốt, cứ nghĩ treo cái biển quảng cáo dạy theo chương trình ra mà dụ bố mẹ học sinh. Không có bản quyền cho nên mới đẻ ra cái trò học sinh học xong các trường chỉ dám cấp giấy chứng nhận (tự biên tự diễn), thách dám cấp bằng certificate đấy.

Còn lập luận bác đưa ra chung chung quá. Bác chỉ rõ 1 trường hợp nổi tiếng nhất ở trường tư xem nào, ví dụ bạn nào học tư mà apply thành công 1 trường đh nổi tiếng trên thể giới, top 20 đi chẳng hạn.

Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Học phí Vin như thế nào mấy anh chị ơi?

Tập Lái
14/11/17
28
755
98
Saigon
Con em cũng đang học Vin, cơ bản là nhà ở đây nên cho con học ở đây. Vin em thấy chỉ giống như 1 trường công có chất lượng cao chứ chưa thể coi như là trường QT được (kể cả chương trình nâng cao). Nếu bác nhà ở Vin muốn con tự đi bộ đi học an toàn, k quan tâm quá tiếng Anh thì cứ gửi con vào Vin. Còn đằng nào cũng chở con đi học thì em recommend Wellspring.

Con em hết hè chuyển qua Wellspring học.

Hạng D
13/8/07
1.544
3.426
113
Con em cũng đang học Vin, cơ bản là nhà ở đây nên cho con học ở đây. Vin em thấy chỉ giống như 1 trường công có chất lượng cao chứ chưa thể coi như là trường QT được (kể cả chương trình nâng cao). Nếu bác nhà ở Vin muốn con tự đi bộ đi học an toàn, k quan tâm quá tiếng Anh thì cứ gửi con vào Vin. Còn đằng nào cũng chở con đi học thì em recommend Wellspring.

Con em hết hè chuyển qua Wellspring học.
1-2 năm trước em thấy có làn sóng đổ ngược từ wellspring qua Vin á, giờ có làn sóng ngược lại không

Hạng D
24/11/17
1.286
22.918
93
Bé nhà em chuyển trường về gần nhà, nay vào lớp 4, Bé đã đậu test đầu vào hệ Nâng Cao Vinschool và cũng xin được trường công tốt sát nhà, có thể học Tích hợp.
Em đang băn khoăn là học tiếp hết Tiểu Học gần nhà rồi cấp 2 học Vin hay trường nào tốt như DTL hay....
Nếu học Vin thì đưa đón hơi vất vả, chi phí thì cũng cao hơn nhiều, được cái tốt, nhưng nếu nhỡ Nhà kinh tế có gì thì cũng ko quay lại hệ thông thường được.
Nếu học tích hợp công thì Bé cũng theo được và tiếng Anh cũng sẽ tốt nhưng chắc ko bằng học Vin hệ song ngữ. Được cái gần nhà.
Nếu tiếp tục học trường công hết cấp 1 rồi cấp 2 đầu tư hơn được không các anh chị. Lúc đó nhà có ông bà hỗ trợ đưa đón sẽ tốt hơn vì còn một Cu em nhỏ nữa.
Em xem FB thấy nhiều anh chị ở Q9 nhưng làm gần Vinschool cũng cho con vào học Vin, kiểu Ba Mẹ đi làm đi cùng với con. So với họ nhà em ko quá vất vả.
Kinh tế nhà cũng ko quá dư dả nên em hơi băn khoăn.
Anh chị cho em tí lời khuyên. Em cảm ơn.
Vin sờ cu là trường dạy phi lợi nhuận.....

khủng :D

Accountant
Con em 1 đứa đang học và 1 đứa sang năm vào Lớp 1 ở đây, các bác cần biết thông tin gì ?
Em hỏi về AES như là chương trình học, giáo viên, giáo dục kỹ năng, sinh hoạt ngoài giờ, ăn uống, phát triển của con trẻ trong quá trình học ở đây và tương tác giữa nhà trường và gia đình. Mong nhận được tin của anh.

Hạng D
26/9/12
1.036
67.324
113
Ho Chi Minh City
Tui đã chê các chương trình A level, IB đâu nhỉ. Tuy nhiên nhắc bác đây là các trường tư ở VN đa số chưa có bản quyền dạy các chương trình trên đâu (mình tính đa số thôi, và theo mình biết VSC cũng chưa có đâu), chỉ có một số cực kỳ ít các trường có bản quyền, đồng nghĩa với có quyền cấp các bằng đó cho học sinh khi ra trường. Còn lại đa số cũng lập lờ nốt, cứ nghĩ treo cái biển quảng cáo dạy theo chương trình ra mà dụ bố mẹ học sinh. Không có bản quyền cho nên mới đẻ ra cái trò học sinh học xong các trường chỉ dám cấp giấy chứng nhận (tự biên tự diễn), thách dám cấp bằng certificate đấy.

Còn lập luận bác đưa ra chung chung quá. Bác chỉ rõ 1 trường hợp nổi tiếng nhất ở trường tư xem nào, ví dụ bạn nào học tư mà apply thành công 1 trường đh nổi tiếng trên thể giới, top 20 đi chẳng hạn.
Khi nói chuyện về thước đo chất lượng giáo dục thì các bác pro trường tư hay đưa ra các chương trình tây rất kêu, nhưng khi nói về outcome thì lại dè bỉu các thước đo rõ ràng về con số, và những thành tích kết quả như điểm số, các kỳ thi học sinh giỏi, các tỷ lệ vào ĐH top của tây lẫn la v..v.mà lại lái qua những thứ khá trừu tượng như là học hành vui vẻ, không phải học thêm, bọn trẻ hạnh phúc, giữ được tuổi thơ..v..v

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
91.793
113
Sài Gòn
Vinschool lớp 6 tất tần tật học phí bao nhiêu 1 năm các anh nhỉ mà sao giờ ai cũng sùng dữ vậy mấy anh?