Tập Lái
11/5/19
42
31
3
45
Bậy, nếu chia tỉ lệ thì cũng bậy. Anh ví dụ coi chơi.

Giáo dục, hay cụ thể là trường học thì key business là kiến thức, việc này thì trường công làm tốt hơn nhiều.

Muốn so sánh thì phải lấy tỷ lệ đỗ chuyển cấp/đại học ra mà so giữa các trường. Bọn trường tư hay có cái trò so sánh chương trình học nhẹ nhàng hay cơ sở vật chất tốt hơn trường công ra để dụ bố mẹ mà lờ đi core value là trình độ học sinh đầu ra so với mặt bằng chung.

Cho 1 đứa con nít chọn kiểu gì nó cũng thích trường tư hơn, đơn giản là nó được chơi nhiều hơn, học thì cô thầy không dám mắng mỏ, gây sức ép. TSB, tiền cả đấy, cây atm biết đi đấy, ép là ép thế nào.

Mình không hiểu nhiều bác khen cơ sở vật chất trường tư tốt, trường xây đẹp, nhà vệ sinh sạch, ăn uống sạch để làm gì, trong khi đó để đánh giá trường học tốt thì phải đánh giá về core value của nó, tức là năng lực học sinh so với mặt bằng chung, kể cả trường công lẫn tư.

Hoặc cũng có tư tưởng là đã cho con học trường tư (Vin...) thì phải cho học đủ 3 cấp để sau này đi du học luôn. Mình cũng không hiểu được luôn, khi kiến thức con các bạn tích lũy qua từng năm học mà vẫn ở ngưỡng trung bình kém vậy thì đi du học bằng cách đổ 1 đống tiền của bố mẹ ghi danh vào các trường rank thấp ở nước ngoài à.

Trẻ con, bên cạnh dạy việc làm người bằng môn kỹ năng sống, bằng giáo dục công dân hay gì gì nữa thì một việc quan trọng là bọn nó phải được tiếp thu kiến thức đầy đủ, phải biết kỷ luật, kỹ năng kiến thức qua sức ép các kỳ thi cử. Vì vậy, quyết định cho con học đâu đều phải ưu tiên yếu tố này, đừng vì chiều con trẻ mà lơ là hay nương tay việc học kiến thức của bọn nó.

Mắc cười với từ 'cây ATM di động' nhưng mà rất đúng. Cũng vote cho trường công. Những trường công đạt chuẩn như Hoà Bình, Nguyễn Du, Nguyễn Thái Sơn, Trung Nhất... và kể cả mẫu giáo cũng vậy nên cho theo học. Cần gì học thêm bên ngoài.

Hạng B2
26/8/12
378
389
63
51
Hệ chuẩn Vinschool có khả năng đảm bảo đâu ra MOET ko mấy bác?

Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Con của ông bác em, học Việt Úc, đến năm em nó lên 14 tuổi thì ông bác gục kinh tế, chuyển sang trường thường học, đem về toàn điểm thấp đến rất thấp, em nó nói với bố, ko thể học được, ông bác tiến thoái lưỡng nan, đành chạy khắp nơi tìm gia sư về dạy con bé. Thảm luôn. Thế nên kinh tế mạnh hãy nghĩ đến việc cho con học trường V.I.P, vì học theo cả hết cấp 3 và lên đại học nữa, tiền tấn.
Và quan trọng, nếu con mình nó ko có tố chất, cho dù học trường ngoại trường tây, nó học xong ra làm cả đời cũng ko lấy lại vốn học phí cho bố mẹ, cũng như không. Em ko có khái niệm chọn trường, học đúng tuyến, trong nhà cấm ai lằng nhằng chuyện chọn trường này trường kia, ko có chuyện giỏi học trường làng thì dốt xuống và dở học trường V.I.P nó lại giỏi lên như thần. No.
Con em điều tiên quyết là nó thích cái gì, em buff cái đó, điểm số ko quan trọng, ra đời nhiều cái quan trọng hơn điểm số hàng triệu lần, học giỏi hay học dốt khi sinh ra là nó đã xác định rồi, em chỉ quăng cho nó cái phao, bơi thế nào kệ nó, chìm thì vớt nó lên xong quăng nó đi tiếp, đến lớn thì tự thân chọn trường, chọn sai bỏ 1 năm ra chọn lại, muốn đi du học thì tự mà tìm cách, em chỉ tài trợ max 25%, ngay từ nhỏ em cho phát triển theo ý thích và thế mạnh, lớn lên mà còn ko ra thằng người nữa thì kệ, cho ra đời xã hội dạy tự khôn lên.
Bạn em học trường làng, đến nay vẫn nghiễm nhiên là top 10 người giỏi toán học nhất Việt Nam, lúc ra nước ngoài học tiến sỹ, chỉ biết bập bẹ vài câu chữ tiếng anh, mà ko thằng tây nào dám coi thường.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: dibo
Tập Lái
12/3/13
34
60
18
49
1-2 năm trước em thấy có làn sóng đổ ngược từ wellspring qua Vin á, giờ có làn sóng ngược lại không

Tôi thì thấy năm ngoái có làn sóng từ WS qua VAS Sala, năm nay cũng sóng nhưng chiều đúng ngược lại luôn sau vụ lùm sùm xuất ăn bên VAS rồi 1 loạt vấn đề về chất lượng giáo dục không như cam kết. Ngặt là 1 số khối bên WS hết chỗ giữa năm nên học sinh phải chờ.

Tập Lái
12/3/13
34
60
18
49
Con của ông bác em, học Việt Úc, đến năm em nó lên 14 tuổi thì ông bác gục kinh tế, chuyển sang trường thường học, đem về toàn điểm thấp đến rất thấp, em nó nói với bố, ko thể học được, ông bác tiến thoái lưỡng nan, đành chạy khắp nơi tìm gia sư về dạy con bé. Thảm luôn. Thế nên kinh tế mạnh hãy nghĩ đến việc cho con học trường V.I.P, vì học theo cả hết cấp 3 và lên đại học nữa, tiền tấn.
Và quan trọng, nếu con mình nó ko có tố chất, cho dù học trường ngoại trường tây, nó học xong ra làm cả đời cũng ko lấy lại vốn học phí cho bố mẹ, cũng như không. Em ko có khái niệm chọn trường, học đúng tuyến, trong nhà cấm ai lằng nhằng chuyện chọn trường này trường kia, ko có chuyện giỏi học trường làng thì dốt xuống và dở học trường V.I.P nó lại giỏi lên như thần. No.
Con em điều tiên quyết là nó thích cái gì, em buff cái đó, điểm số ko quan trọng, ra đời nhiều cái quan trọng hơn điểm số hàng triệu lần, học giỏi hay học dốt khi sinh ra là nó đã xác định rồi, em chỉ quăng cho nó cái phao, bơi thế nào kệ nó, chìm thì vớt nó lên xong quăng nó đi tiếp, đến lớn thì tự thân chọn trường, chọn sai bỏ 1 năm ra chọn lại, muốn đi du học thì tự mà tìm cách, em chỉ tài trợ max 25%, ngay từ nhỏ em cho phát triển theo ý thích và thế mạnh, lớn lên mà còn ko ra thằng người nữa thì kệ, cho ra đời xã hội dạy tự khôn lên.
Bạn em học trường làng, đến nay vẫn nghiễm nhiên là top 10 người giỏi toán học nhất Việt Nam, lúc ra nước ngoài học tiến sỹ, chỉ biết bập bẹ vài câu chữ tiếng anh, mà ko thằng tây nào dám coi thường.

Anh nói Lê Tự Quốc Thắng hỉ?

Tập Lái
10/5/18
5
4
5
39
học mấy trường này tốn đạn lắm đó bác tốt nhất cứ học trường công cho nhanh