Hạng D
10/4/16
1.526
6.187
113
44
Ủa tại sao thắng tay mà lại đạp bằng chân là sao a? Nghe sai sai. Rõ ràng là chử "tay" mà? :D
Parking brake hay hand brake gì cũng đc. Quen dùng tiếng Việt là thắng tay/ phanh tay thế thôi.

Hạng D
10/4/16
1.526
6.187
113
44
Hình như còn gọi là thắng phụ?
Hồi đó, ba em mới mua Cam 2.4G 2009 hơn tháng, nâng niu lắm. Một bữa, em mượn xe chở người yêu (bà xã sau này) đi đám cưới Sài Gòn, xong về trả rồi dẫn ng iu đi chơi tiếp. Đang lúc abc người yêu để được đến khúc Z thì đt ông già gọi:
Ông già: Mài làm gì xe tao éo chạy được nữa.?
Em: bla bla...nhưng....
Ông già: K nhưng nhị gì hết abv@^#^#&*...
Em :^_^ hic...
Lật đật chạy về. Thì ra xe không chạy được do em hay đạp thắng để an toàn mà ông già không biết.
Làm em và người yêu trễ "kỷ niệm đầu tiên" cả tháng. Hic hic :(

Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
LE là bản Basic nó ko có cửa sổ trời đâu, mâm cũng nắp chụp, ko có đèn gầm. Nó bền công nhận nhưng vẫn còn thua con Rav4 09-10. Có điều Cam dòng này máy hơi gõ, vào hãng và garage bọn nó đều nói vậy, test thì ko lỗi, nhất là buổi sáng đề là nghe rõ chạy nóng thì êm. Chắc là gõ cò, mở ra xiết lại cũng đc mà thôi kệ cha nó đợi nó hư làm luôn.. (Chắc 10 năm nữa).
LE bảo đảm bác có cửa nóc 100%.
Ở VN bác cứ xem Cam nhập nào 2009 - 2011 là chắc chắn cứ chữ LE là thấy cửa nóc. Chỗ em làm có cái chị kia với chú kia đi Cam nhập biển 4 số LE và cả hai xe đều có cửa nóc.
Ít thấy Cam nào XLE, Corolla thì lại thấy XLE ko thấy XE. Còn Cam SE thì siêu hiếm và cũng có cửa nóc luôn.

Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
Hồi đó, ba em mới mua Cam 2.4G 2009 hơn tháng, nâng niu lắm. Một bữa, em mượn xe chở người yêu (bà xã sau này) đi đám cưới Sài Gòn, xong về trả rồi dẫn ng iu đi chơi tiếp. Đang lúc abc người yêu để được đến khúc Z thì đt ông già gọi:
Ông già: Mài làm gì xe tao éo chạy được nữa.?
Em: bla bla...nhưng....
Ông già: K nhưng nhị gì hết abv@^#^#&*...
Em :^_^ hic...
Lật đật chạy về. Thì ra xe không chạy được do em hay đạp thắng để an toàn mà ông già không biết.
Làm em và người yêu trễ "kỷ niệm đầu tiên" cả tháng. Hic hic :(
Mẹ mấy ông Merc cũng y như vậy, C250 CGI vang danh hồi 2010 em cũng mượn một lần, biết đạp cái đó là thắng tay mà cóc biết bỏ thắng tay để chạy, hoá ra là có cái cục giật mà cầm cục ấy thì là nhả thắng tay.
Thắng tay mà đạp cái chân thì thắng, kéo cái tay lại nhả. Thì gọi là thắng chân hay thắng tay mới đúng!
Vãi linh hồn.

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
LE bảo đảm bác có cửa nóc 100%. Ở VN bác cứ xem Cam nhập nào 2009 - 2011 là chắc chắn cứ chữ LE là thấy cửa nóc. Chỗ em làm có cái chị kia với chú kia đi Cam nhập biển 4 số LE và cả hai xe đều có cửa nóc. Ít thấy Cam nào XLE, Corolla thì lại thấy XLE ko thấy XE. Còn Cam SE thì siêu hiếm và cũng có cửa nóc luôn.
Nó có 2 loại options cho chọn, LE có sunroof giá cao hơn tí. Ở đây ngoài Class mặc định hãng nó cho thiết kế đặt hàng gọi là Build options thêm hay bớt tùy theo sở thích và dĩ nhiên là Money. Hàng có sẵn thì giao sớm còn tréo ngoe thì chờ lâu. Như hồi đó mình mua con Rav4 Limited 10/2009 full options giao 2w có Backup Camera nhưng vì tiết kiệm 800 và nghĩ cũng chả cần nên bỏ nó giao chậm hơn 1w. Nếu giao tại nhà tốn thêm 250 nữa. Bthg phí vận chuyển tầm 150 nhưng vì xe mới có BH vận chuyển nên nó tính mắc. Còn lên dealer nhận, nó sẽ hỏi mày có mua BH lái về không vì xe chưa có BH, tự tin thì tk thêm vài chục, xe về tự mua BH.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Mẹ mấy ông Merc cũng y như vậy, C250 CGI vang danh hồi 2010 em cũng mượn một lần, biết đạp cái đó là thắng tay mà cóc biết bỏ thắng tay để chạy, hoá ra là có cái cục giật mà cầm cục ấy thì là nhả thắng tay.
Thắng tay mà đạp cái chân thì thắng, kéo cái tay lại nhả. Thì gọi là thắng chân hay thắng tay mới đúng!
Vãi linh hồn.
Nó gọi là thắng tay chân!

• Haha
Reactions: Perenco
Hạng B2
4/11/19
125
74
28
40
Tâm lí sính ngoại của ng Việt thôi, cứ nhập là họ khoái. Thực ra nhập Mỹ có ngon hơn nhưng ko tới mức thần thánh như các bác đó đang nghĩ đâu. Chưa kể yếu tố đặc thù vùng miền như địa lý ,khí hậu nhiều chiếc xe sx phù hợp cho nước hàn đới chưa chắc ngon lành ở nước nhiệt đới
Cá nhân em thấy nhà nước nên ưu đãi 100% phí trước bạ cho xe sx , ráp trong nước để thúc đẩy phát triển nghành xe hơi trong nước, tăng thu nhập ng lao động, & ít ra dòng tiền vẫn lưu thông trong nước nhiều hơn là chảy ra ngoài

kp phải tâm ly sính ngoại đâu cụ ạ
băng chứng là thật đó cụ xe nhập mẽo chất lượng hơn rất nhiều xe trong nc. chắc phải tầm 7/10
ko chỉ là camry mà kể cả dòng xe cỏ nhất như con kia morning SLX nhập hàn với con của thaco nó chỉ thấy giốnsg nhau mỗi cái tên thôi

Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
kp phải tâm ly sính ngoại đâu cụ ạ
băng chứng là thật đó cụ xe nhập mẽo chất lượng hơn rất nhiều xe trong nc. chắc phải tầm 7/10
ko chỉ là camry mà kể cả dòng xe cỏ nhất như con kia morning SLX nhập hàn với con của thaco nó chỉ thấy giốnsg nhau mỗi cái tên thôi
Bác nói đúng quá đấy. Chả có sính ngoại gì ở chỗ nhập với Liên doanh cả.
Nếu nói sính ngoại thì sính ngoại từ đầu lúc mua xe rồi vì có hãng xe nào là VN nước nhà sản xuất đâu!
Còn về xe nhập khác xe LD thì cả nước này ai cũng biết. Đừng nói đến cái xe Cam Việt, Cam Lào hay Cam Mỹ.
Chỉ có cái xe máy Wave thôi mà hồi đó Wave Thái đã bền tốt hơn hẳn Wave nhà rồi. Chính em có con xe máy Wave HEAD Tôi yêu VND, mà mỗi lần đem sửa thằng thợ nó than quá trời than “má cái xe Wave từ 2010 đến nay nó làm tệ quá tệ luôn anh, đụng cái gì là hư cái đó, đồ dỏm ko thể tả, sửa mệt quá!!”.
Vespa LX125 cũng chúa hư vì có liên quan VN! Còn LX150 nhập thì lại khoẻ.
SH thì khỏi nói nhiều về chiếc xe nhập.
Camry mà nhập Mỹ hoặc nhập Trung Đông cũng miễn bàn, chạy nhiêu lâu cũng vẫn tốt.