Hạng D
20/9/16
1.766
2.253
113
K3 với K5 đều ok, mấy thằng chê là mấy thằng đi xe máy WAVE RS

• Like
Reactions: tenxo
Hạng B2
27/10/17
111
129
43
39
Hoặc được lót tay quen rồi nên cứ nghĩ lúc nào cũng phải có lót tay.
Hay quá anh ơi. Tính ra phải thức đêm thức hôm suy nghĩ viết bài PR trong sáng vì sự phát triển của diễn đàn, của thị trường ô tô Việt, cho mí anh vào chém gió mà còn bị cạnh khóe vậy thật ko công bằng tí nào.

• Like
Reactions: minhhai00
Hạng D
11/8/21
3.215
3.273
113
20
“Ngay cả khi mình không phải là một fan của xe Hàn, cũng rất khó không để mắt tới những chiếc xe của Kia” - anh Minh (chủ nhân chiếc Kia K3 đang sống tại TP. Hồ Chí Minh) chia sẻ.

View attachment 2710282

Chủ nhân chiếc Kia K3 trong bài là anh Minh. Hiện đang là nhân viên kinh doanh bất động sản tại TP. Hồ Chí Minh. Mình gặp anh Minh một cách rất tình cờ trong một lần thay lốp xe tại một garage trên đường Nguyễn Văn Linh. Qua trao đổi, anh Minh cho biết ban đầu anh vốn nhắm đến phân khúc B, cụ thể là chiếc City RS.

View attachment 2710292

PV: Anh có thể chia sẻ một chút về chiếc xe mà mình đang sử dụng?

Anh Minh: Đây là chiếc ô tô đầu tiên mà mình sở hữu. Mình đặt xe vào đầu tháng 12/2021 và nhận xe tháng 1/2022. Thời điểm đó Kia K3 mới vừa ra mắt được 2 tháng nên gần như rất ít showroom có xe sẵn để giao hoặc chưa có xe nên tìm được một chỗ giao xe trong 1 tháng cũng là điều may mắn.

Bản mình chọn là Luxury vì mình thấy phù hợp với tài chính và nhu cầu sử dụng của mình. Giá lăn bánh của xe tại Sài Gòn là 694 triệu. Hiện giờ xe lăn bánh được hơn 5.000km.

View attachment 2710294

PV: Anh sử dụng xe để đi lại hàng ngày không hay chỉ những dịp đặc biệt?

Anh Minh: Trước đây mình chủ yếu sử dụng xe máy nhưng sau này nhu cầu di chuyển tăng cao, đặc biệt là thường xuyên công tác tỉnh nên mình muốn sắm ô tô. Nhà mình cũng có 2 bé nhỏ nên có ô tô thì đưa đón con đi học, che nắng che mưa cũng tiện hơn.

Có xe rồi thì mình chạy đi làm mỗi ngày từ quận 7 sang quận Bình Thạnh. Thỉnh thoảng có công tác miền Tây hay Bảo Lộc đi khỏe hơn.

View attachment 2710295

PV: Vì sao anh lại chọn Kia K3 mà không phải những dòng xe khác?

Anh Minh: Mình vốn nhắm đến phân khúc B, cụ thể là chiếc City bản RS. Nhưng sau đó mình cũng có tham khảo thêm phân khúc C thì thấy K3 có giá tốt nhất phân khúc. Bỏ thêm 40 triệu mà có được chiếc xe phân khúc cao hơn, rộng rãi hơn thì cũng xứng đáng.

Mình cũng nghiêng về K3 hơn về mặt hình thức so với những mẫu xe. Ngay cả khi mình không phải là một fan của xe Hàn, cũng rất khó không để mắt tới những chiếc xe của Kia.

View attachment 2710316

PV: Trước đây anh đã từng sử dụng qua những dòng xe nào khác chưa?

Anh Minh: Trước đây có dịp gì đặc biệt thì mình sử dụng chiếc Kia Seltos của gia đình. Mình đánh giá dù bản Premium nhưng đèn LED của xe khá yếu, chạy ban đêm độ gom sáng không tốt nên sau này mua K3 mình chọn bản Luxury để thay đèn bên ngoài.

View attachment 2710301

PV: Dịp lễ 30/4 - 1/5 vừa rồi anh đã cùng gia đình đi đâu? Trên hành trình đó anh đánh giá khả năng vận hành của Kia K3 thế nào?

Anh Minh: Mình và gia đình đi Nha Trang. Tụi mình xuất phát lúc 9h tối đêm 29 nhưng phải đến 8h30 sáng hôm sau mới đến nơi (cười). Mùng 4 tụi mình mới quay về lại Sài Gòn.

View attachment 2710321

Trên chuyến đi cũng nhiều tài nên anh em đổi lái cho nhau nên không bị mệt. Cảm giác lái ổn. Xe Hàn vô lăng vốn nhẹ nhưng vô lăng K3 lại khá chắc. Đi cao tốc yên tâm, nói vui là cầm lái 1 tay được, độ xiết vô lăng cao hơn City, Accent, mà mình từng lái, đánh lái chính xác.

View attachment 2710319

Phản ứng chân ga vẫn còn trễ một chút. Chưa quen thì nhấp nhả dạng đạp mồi. Còn đi full tải thì trễ tầm 1 giây.

Cách âm môi trường tốt mở nhạc xíu là không nghe được âm thành bên ngoài nữa nhưng cách âm hốc bánh không tốt một phần do lốp Continental này cứng hơn nên ồn hơn.

View attachment 2710322

Khoảng sáng gầm 150mm nên mình cũng yên tâm qua mấy mống cầu đi thẳng luôn không cần phải đi xiên, thấy phuộc khá ổn ngồi sau không bị tưng.

Xe mình đi full tải gồm 4 người lớn, 2 trẻ em cộng thêm hành lý sau cốp. Máy 1.6 nên khá tiết kiệm nhiên liệu. Mình đo được tầm 6 lít/100km, một số đoạn chỉ còn 5,1 lít/100km.

PV: Gia đình anh nhận xét thế nào về không gian bên trong xe?

Anh Minh: Xe ngồi 5 người thoải mái. Chị nhà đánh giá hàng ghế sau K3 có độ ngả lưng thoải mái hơn Seltos. Đây cũng là lý do ngày trước mình không mua Seltos.

Không gian cốp quá rộng, mình để tới 2 vali lớn, mấy túi hành lý mà còn dư cốp.

View attachment 2710303

PV: Còn điểm gì anh chưa hài lòng trên Kia K3 không?

Anh Minh: Hơi tiếc xe bị cắt mất cảm biến trước. Nội thất bản Luxury đủ xài. Một số cái mình muốn làm thêm là làm mát ghế, theo dõi áp suất lốp. Sau chuyến Nha Trang mới thấy làm mát ghế rất cần thiết.

View attachment 2710304

Màn hình 8 inch cũng hơi nhỏ mà các tính năng cũng không phục vụ nhiều. Ví dụ xe Hyundai mở đèn pha đi ban đêm thì màn hình tự chuyển đen. Còn K3 mở đèn pha lên màn hình vẫn sáng, ánh sáng nhiều hơi chói mắt. Đi tỉnh mở bản đồ màn hình sáng trưng hơi khó chịu.

View attachment 2710308

PV: Cho đến hiện tại, anh vẫn hài lòng với chiếc K3 chứ?

Anh Minh: Đến giờ mình vẫn rất hài lòng với Kia K3. Mình nghĩ K3 là chiếc xe “vừa miếng” phù hợp với các gia đình có chi phí vừa phải nhưng cần một chiếc xe rộng rãi, tiết kiệm và ngoại hình ưa nhìn.

View attachment 2710309

Cảm ơn anh Minh đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon!
>> Xem thêm:
Em cũng nhắm Lé Xục...mà chốt i-10....hè hè

Tập Lái
25/4/16
32
34
18
35
Con xe đầu tay của e là Cerato 2016, Trong tầm giá và giá trị nó mang lại thì quá ngon. Chạy 5 năm chỉ bảo dưỡng hãng là xong.

Tập Lái
30/6/18
49
67
18
Bỏ hơn 639 triệu chưa giấy mua con xe chạy gia đình nhưng lại chọn xe 2 túi khí????

Tập Lái
24/10/15
11
13
3
38
Không biết về sau thế nào chứ mình mua con Forte 2010 thì siêu bền, siêu lành, chạy đến chục năm mà k thấy hỏng hóc vặt gì nhiều, nói chưng cứ đổ xăng, đổ nhớt là chạy. mua thêm subaru rồi mà vẫn k bán con trâu già, để cho vợ đi

Hạng B2
12/4/09
257
2.515
93
Thanh pho Ho Chi Minh
Kia K3 (hay còn gọi là Forte, Cerato) là chiếc sedan hạng C đã và sẽ còn bán tốt ở VN vì
* Xe hạng C rộng rãi với giá rẻ như hạng B+
* Mẫu mã khá đẹp (tùy theo người nhìn), các option và tiện nghi tương đối đầy đủ
* Công suất hơn hẳn các xe hạng B, tiết kiệm xăng
* Chất lượng rất ổn tuy chưa phải hoàn thiện
* Chi phí bảo dưỡng, bảo trì, phụ tùng khá rẻ và hệ thống đại lý có ở mọi nơi
Nhà đã từng dùng qua xe này, và hài lòng với số tiền đã bỏ ra mua xe so với giá trị mang lại.
Vote anh.
Nhà mình 2 chiếc. 1 chiếc Forte đã 11 năm tuổi, vẫn phục vụ mình tốt và chăm chỉ. Xe khá lành.