Hạng B2
16/11/17
113
51
29
Khi sở hữu nguồn vốn từ 200-300 triệu đồng, nhiều bạn trẻ bắt đầu có suy nghĩ đến việc nên mua xe ô tô hay mua cho mình một căn hộ để có không gian sống thoải mái hơn. Có nhiều ý kiến cho rằng nên mua xe trước để tiện trong việc di chuyển, cũng có một số người lại suy nghĩ nên mua nhà trả góp để ổn định cuộc sống. Dưới đây là quan điểm của cá nhân em, theo em nên mua xe trước.

Người trẻ đang có vốn từ 200-300 triệu nên mua xe ô tô trước hay mua nhà trước?

Dĩ nhiên, ai cũng muốn sở hữu một căn nhà của cá nhân mình theo kiểu "an cư lập nghiệp", nhưng thực chất mua xe hay mua nhà phụ thuộc vào nhu cầu cấp thiết lúc đó là gì. Theo em, người có 300 triệu mua ô tô cũng giống người có 30 triệu để mua xe máy. Nếu sở hữu 30 triệu cần mua xe 36 triệu thì cũng sẽ đi vay đâu đó thêm 6 triệu rồi trả dần. Còn người có 300 triệu cũng sẽ đi vay thêm 200-300 triệu để mua một chiếc ô tô ở phân khúc tầm trung. Dĩ nhiên con số tuyệt đối giữa 6 và 200 triệu khác nhau xa. Nhưng chưa chắc con số 6 triệu đã nhỏ hơn 200 triệu vì nó còn phụ thuộc vào khả năng tài chính của mỗi người.

Khi có xe ô tô sẽ thuận tiện hơn trong việc di chuyển, sẽ tiết kiệm được thời gian, công sức, tránh được bụi bặm, khói xe, thậm chí là những trường hợp tia nạn giao thông.... (À, em không nói đến vấn đề kẹt xe trong TP nhé các bác). Trong thời gian đó, các bác có thể làm được rất nhiều việc, tạo thêm được nguồn thu nhập cho bản thân. Hay đơn giản, nếu có xe ô tô, cuối tuần bạn có thể đạp xe về quê với gia đình, với ba mẹ. Hoặc đối với các bác là nam giới, cảm giác chở vợ con sau vô lăng thật ý nghĩa.

Còn khi mua nhà thì nó là tài sản cố định, cũng không giải quyết được nhiều vấn đề quá cấp bách. Như vậy, theo em nếu có 300 triệu, em sẽ mua xe trước, còn các bác thì sao ạ?

• Like
Reactions: Phi N2P
Hạng B1
9/10/18
71
397
63
cái gì cấp thiết cho bản thân và gia đình thì ưu tiên trước.
Nhà - để giải quyết chỗ ở, vậy mua hay thuê là tùy quan niệm
Xe - ở nội thành, nhiều đại gia có 4b mà hàng ngày vẫn đi làm bằng xe máy vì sự tiện lợi của nó, vậy, di chuyển bằng xe gì thường là sở thích cá nhân
300tr là con số nhỏ nhoi với cả 2 nguyện vọng, nếu tái đầu tư để nhân con số ấy lên nhanh chóng thì không cần lăn tăn với cái gì trước

Hạng C
3/6/16
707
1.280
93
Cầm 300tr đi mua nhà rồi sẽ ghiền mà mua nhà tiếp. Cầm 300tr đi mua xe xong thì chỉ cắm mặt đi làm mà trả nợ, không nghĩ ngợi gì tới chuyện xe pháo gì nữa :D
Kinh nghiệm của một tên đi mua nhà từ 2014 tới giờ vẫn không có nổi cái 4B :(

Tập Lái
17/3/13
31
41
18
HCM
nếu mua nhà, NH cho vay tầm 70-80%, tính ra là bạn phải kiếm căn nhà trên dưới 1tỷ, thời buổi này nếu bạn kiếm dc nhà giá đó thì cũng khó à nha. Khó là vì: nhà tầm 1 tỷ thường là nhà đặc biệt, diện tích nhỏ, chung cư cũ, nhà ở xã hội.... thì thường NH ko cho vay/ cho vay ít. Còn cái mà NH cho vay thì thường trên 1 tỷ. Còn cái mà vừa rẻ, NH vừa cho vay thì ko tới lượt bạn mua. haha

• Like
Reactions: Ly Trần
Hạng D
9/8/13
1.294
1.564
113
300 chẹo vay thêm 700 cũng éo mua nổi cc đâu. Mua xe đi. Trừ khi nào bác có 700 hỏi mua oto hay xe thì vay 700 mua đc cái nhà.