Tập Lái
17/1/18
22
11
3
Chào các bác, em mở topic nhờ các bác tư vấn giúp.

Em có miếng đất 5m x 31m ở Đà Nẵng. Vị trí cách bãi tắm biển ~600m. Lô đất em ở đường nội bộ phía trong. Ngoài đường giáp biển đã có nhiều khách sạn lớn.

Em dự định xây căn hộ dịch vụ cho thuê. Sơ bộ như sau:
+ Xây trên phần đất 120m2 còn lại 35m2 em đề là chỗ để xe + sân vườn.
+ Quy mô 1 trệt, 5 lầu. Tổng DTXD là 720m2.
+ Bố trí:
- Tầng trệt em để trống, dành cho tiện ích chung.
- Tầng 2 và 3, mỗi tầng 2 căn, diện tích ~45m2/căn/2 phòng ngủ.
- Tầng 4, 5, 6 mỗi tầng 3 căn, diện tích ~30m2/căn/1 phòng ngủ.
- Mỗi căn đều có đủ: ngủ, bếp, sinh hoạt, giặt phơi
+ Trang bị đầy đủ nội thất, dọn vào ở ngay.
+ Hỗ trợ dọn phòng 2 lần/tuần
+ Chi phí đầu tư ~4 tỷ.

Hiện tại giá cho thuê khu này khoảng 10tr/căn/45m2 và 8tr/căn/30m2.
Theo em tính toán, nếu công suất khai thác ~70%, sau khi trừ chi phí thì lợi nhuận khoảng 60 triệu/tháng.

Em nhờ các bác tư vấn giúp xem em tính toán như vậy là khả thi không? Và kinh doanh ngành này có vất vả lắm không?

Hạng B1
6/3/17
66
27
23
33
Đà Nẵng
Bác nói cụ thể vị trí đi ạ. Vất vả hay không do cách bác quản lý, còn doanh thu bác tính thì khả thi theo như e biết. E cũng ở Đà Nẵng, làm bên Đất Xanh, cũng biết vài nơi kinh doanh như vậy, ngay nhà e cũng có ông a xây 5 tầng. Bác cần trao đổi gì thì cứ ib e biết gì hỗ trợ thêm cho ạ.

Tập Lái
17/1/18
22
11
3
Bác nói cụ thể vị trí đi ạ. Vất vả hay không do cách bác quản lý, còn doanh thu bác tính thì khả thi theo như e biết. E cũng ở Đà Nẵng, làm bên Đất Xanh, cũng biết vài nơi kinh doanh như vậy, ngay nhà e cũng có ông a xây 5 tầng. Bác cần trao đổi gì thì cứ ib e biết gì hỗ trợ thêm cho ạ.
Cám ơn bác, đất e ở đường Võ Duy Ninh. Bác xem khu này khả thi không? Mà diện tích đất của em như thế không biết có nhỏ quá không. Em sợ nhỏ quá xây không đẹp được như họ. Em lần đầu tham gia mảng này, nên cũng hơi run.

Ông anh bác xây ở đường nào? Bác ấy cũng xây căn hộ dịch vụ hay khách sạn luôn à? Tình hình kinh doanh có tốt không?

Hạng B1
6/3/17
66
27
23
33
Đà Nẵng
Cám ơn bác, đất e ở đường Võ Duy Ninh. Bác xem khu này khả thi không? Mà diện tích đất của em như thế không biết có nhỏ quá không. Em sợ nhỏ quá xây không đẹp được như họ. Em lần đầu tham gia mảng này, nên cũng hơi run.

Ông anh bác xây ở đường nào? Bác ấy cũng xây căn hộ dịch vụ hay khách sạn luôn à? Tình hình kinh doanh có tốt không?
Dạ. Ông a của e làm chỗ đường NGuyễn Quang Bích, chợ Hòa Cường ấy bác. Kiểu là mấy tầng dưới làm Dom, ở trên studio, cụ cần tham quan cứ ới e. Tình hình kinh doanh mấy nay e cũng ko để ý cụ, hôm mới khai trương thì tỉ lệ lấp đầy đâu khoảng 40-50% thì phải, do e đang bận chạy dự án của Đất Xanh :(
Đất cụ nhỏ nhưng kts thiết kế tốt thì không gian sẽ rộng mà. Bạn e là kts cũng rất oke, nhà nó bên q3 luôn, nó thiết kế cái nhà nó kiểu biệt thự có cho khách nước ngoài thuê ở trên đó. Cụ cần thì e giới thiệu nó cho cụ.

Hạng B1
6/3/17
66
27
23
33
Đà Nẵng
À cái ở chợ Hòa Cường là của a ruột e, còn cái trước nhà thì là của ông a hàng xóm, ổng cho thuê kiểu phòng trọ cao cấp, cán bộ nhân viên thuê thì full trước giờ cụ.

Hạng B2
12/3/18
104
137
46
Bác tính phí 23% doanh thu cho bọn booking,agoda... chưa thế ?
làm cái ngành dịch vụ này không thể thiếu bọn này.
còn như cò lẻ thì hình như 15%,rẻ hơn tí nhưng khó tìm.
Nếu tính thêm khoản này thì chi phí nặng đô lắm đó.

Hạng B1
6/3/17
66
27
23
33
Đà Nẵng
Bác tính phí 23% doanh thu cho bọn booking,agoda... chưa thế ?
làm cái ngành dịch vụ này không thể thiếu bọn này.
còn như cò lẻ thì hình như 15%,rẻ hơn tí nhưng khó tìm.
Nếu tính thêm khoản này thì chi phí nặng đô lắm đó.
Mình có thể có nhiều kênh để chạy tìm khách hàng cho thuê dài hạn thì phải bác. Còn cho thuê ngắn hạn dùng dịch vụ của bọn booking thì e ko nắm rõ.

Hạng B2
12/3/18
104
137
46
Mình có thể có nhiều kênh để chạy tìm khách hàng cho thuê dài hạn thì phải bác. Còn cho thuê ngắn hạn dùng dịch vụ của bọn booking thì e ko nắm rõ.
Góp ý cho bác chủ vậy thôi bác.
chứ cái này mình cũng từng làm rồi,trong khu vinhomes central park sài gòn đấy.
Thuê dài hạn thì cũng tốn 1 tháng tiền môi giới. Mà đã nói làm căn hộ dịch vụ thì thuê theo ngày vẫn hay hơn nhiều,đánh về mảng khách du lịch ở ĐN chứ ai lại đi ra ĐN xây căn hộ cho dân văn phòng thuê dài hạn hả bác ? :)
Bác chủ tính toán lại nhé. Mình từng làm rồi nên mình biết, doanh thu chỉ được tính cỡ 80% (trừ chi phí môi giới) - thêm tiền chi phí (quảng cáo riêng,dọn phòng,nhân viên,điện,nước) thì mới ra con số lợi nhuận. Thấp lắm chứ không dễ ăn đâu.

Hạng B1
6/3/17
66
27
23
33
Đà Nẵng
Góp ý cho bác chủ vậy thôi bác.
chứ cái này mình cũng từng làm rồi,trong khu vinhomes central park sài gòn đấy.
Thuê dài hạn thì cũng tốn 1 tháng tiền môi giới. Mà đã nói làm căn hộ dịch vụ thì thuê theo ngày vẫn hay hơn nhiều,đánh về mảng khách du lịch ở ĐN chứ ai lại đi ra ĐN xây căn hộ cho dân văn phòng thuê dài hạn hả bác ? :)
Dạ, làm theo kiểu airBnB thì e ko nắm rõ. Còn cho thuê dài hạn thì nhiều ng quen làm rồi, cũng chủ yếu cho bọn Trung, Hàn thuê, cho dân vp thuê thì có mỗi 1 ông a làm thấy cũng khá.

Hạng C
31/3/11
563
24.528
93
0948363683
E nghĩ bác đầu tư xong rồi cho thuê nguyên con là hay nhất vì theo topic bác chưa có kinh nghiệm kd ngành này?