Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Em vừa bị tai nạn, may mà chỉ bị xước chân 1 chút, không đau hay chấn thương gì hết. Nhưng có chút thắc mắc về luật và hướng giải quyết đền bù. Nhờ các bác tư vấn.[pagebreak][/pagebreak]

Cụ thể tình huống như sau, em xe màu đỏ rẽ trái có xi nhan để đi vào hẻm, em rẽ đúng đoạn không có vạch kẻ vàng liền, đoạn vạch cho người đi bộ vào và cũng rẽ từ từ đi vào, thì 1 tên sinh viên xe màu đen nom cũng trẻ trâu đi thẳng phía làn bên kia phóng nhanh do 1 phần khuất tầm nhìn xe màu xanh nữa nên xử lý không kịp lụi thẳng vào em, 2 xe đều bị hư hại 1 chút phần áo và yếm xe. Hình mô tả

Nhờ tư vấn về trường hợp tai nạn giao thông này ?

- Vậy các bác cho em hỏi trường hợp này, ai đúng ai sai? cả 2 đều sai?
- Hướng giải quyết, ai phải đền bù cho ai? hay thôi thông cảm, bỏ qua, xe ai hỏng người đó sửa ?
- Nếu trường hợp đến mức xe hư hỏng nặng và bị thương nặng thì ra cơ quan Công an sẽ được xử lý thế nào ?

Có 3 ý trên nhờ các bác rành luật vào phân tích tư vấn giúp em.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/7/14
102
143
43
đi thẳng ưu tiên, rẽ phải nhường, đè lên vạch sai nốt
Cảm ơn bác, thế theo bác chuẩn luật ở đây là em cứ phải lựa khoảng trống giữa chỗ vạch đi bộ và vạch vàng rồi dừng, sau đó quan sát đi chậm chậm dần vào hẻm hả ?

Hạng B1
19/5/18
91
144
33
51
Em vừa bị tai nạn, may mà chỉ bị xước chân 1 chút, không đau hay chấn thương gì hết. Cụ thể tình huống như sau, em xe màu đỏ rẽ trái có xi nhan để đi vào hẻm, em rẽ đúng đoạn không có vạch kẻ vàng liền, đoạn vạch cho người đi bộ vào và cũng rẽ từ từ đi vào, thì 1 tên sinh viên xe màu đen nom cũng trẻ trâu đi thẳng phía làn bên kia phóng nhanh do 1 phần khuất tầm nhìn xe màu xanh nữa nên xử lý không kịp lụi thẳng vào em, 2 xe đều bị hư hại 1 chút phần áo và yếm xe. Hình mô tả

- Vậy các bác cho em hỏi trường hợp này, ai đúng ai sai ? cả 2 đều sai ?
- Hướng giải quyết, ai phải đền bù cho ai ? hay thôi thông cảm, bỏ qua, xe ai hỏng người đó sửa ?
- Nếu trường hợp đến mức xe hư hỏng nặng và bị thương nặng thì ra cơ quan Công an sẽ được xử lý thế nào ?
Có 3 ý trên nhờ các bác rành luật vào phân tích tư vấn giúp em.
Em thật với bác, em toàn đi theo đường xanh em vẽ, trước khi lấn ra quan sát kỹ phía sau, nhường hết các xe đi thẳng.
Em rất sợ tai nạn vì khi xảy ra rất phiền phức, mất thời gian đôi co hoặc chờ công an xử lý, nhẹ thì mình đau đớn, nặng thì nằm viện, mất sức khỏe, mất tự do. Mình đâm người ta thì mất tiền bồi thường, bực người ta đòi hỏi đủ thứ. Người ta đâm mình thì dù bồi thường mình bao nhiêu cũng không bằng chuyện đừng xảy ra. Cho nên, đi đường cốt yếu an toàn là trên hết, người ta ẩu mình vẫn phải tránh, đừng sân si.

Attachments

Hạng B1
19/5/18
91
144
33
51
Đi đường em hay gặp, nhấn mạnh là rất hay gặp những người xe máy quẹo trái như đường vẽ màu đỏ, ngu không thể tả. Trong khi đi đúng phải là như đường màu xanh.

Attachments

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Em quan sát lại thì 2 phần đường còn có thê chi tiết vạch trắng đứt chia làn nữa ạ, em bổ sung hình, nói chung là em và thằng kia thôi thì xe ai hỏng người đó tự sửa, em ra quán bị báo giá 500K, thôi thì là kinh nghiệm, tính em cũng hiền, không sân si hổ báo, dễ thông cảm bỏ quá lắm :((

Hạng D
12/7/13
2.061
7.579
133
Hồ Chí Minh
đi như anh Bình Lú là đúng rồi đấy, anh qua PMH mà chưa tới điểm đã quẹo là bị bồ câu lượm hoặc có camera ghi lại gửi thư cho anh đấy

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Đi thẳng ưu tiên, Bác quẹo tắt còn cán vạch người đi bộ. Thôi rút kinh nghiệm đi Bác.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Em quan sát lại thì 2 phần đường còn có thê chi tiết vạch trắng đứt chia làn nữa ạ, em bổ sung hình, nói chung là em và thằng kia thôi thì xe ai hỏng người đó tự sửa, em ra quán bị báo giá 500K, thôi thì là kinh nghiệm, tính em cũng hiền, không sân si hổ báo, dễ thông cảm bỏ quá lắm (!?)
Điều 15 luật GTĐB 2008 có qui định rõ khi chuyển hướng phải nhường đường cho xe đi ngược chiều, chỉ chuyển hướng khi quan sát thấy không gây nguy hiểm cho phương tiện khác.
Do khuất tầm nhìn bởi xe màu xanh như bác kể, dù không cố ý nhưng lỗi thiếu quan sát sẽ thuộc về xe chuyển hướng.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Vạch cho người đi bộ trong trường hợp này được vẽ rất cẩu thả, tìm ẩn nhiều rủi ro cho người đi bộ !