Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
Thật ra nếu bác thớt chỉ cần nhường cho xe xanh qua là mọi chuyện đều êm đẹp vì xe đen nó vượt xe xanh (chạy nhanh hơn). Mà khi bác nhường xanh tức là bác tuân đúng luật: xe rẽ trái nhường xe đi thẳng :)
Điểm đúng đắn nhất của bác chính là bác rẽ và đi với tốc độ chậm nên tất cả đều không sao. Vậy nên thôi rút kinh nghiệm với chi phí cũng rẻ rồi bác ạ :D

Hạng B1
10/7/14
81
49
28
40
Dù gì thì bác vẫn sai dù bên kia nó đi thế nào đi nữa, đến vạch đi bộ bác phải đi chậm đến mức có thể dừng an toàn, quan sát nhường đường xe đi thẳng( nó đi thế nào kệ nó), ko đc cắt dọc theo đường dành cho người đi bộ nữa. Bác sai 2 chỗ đấy ạ

Hạng B2
9/9/17
196
178
58
Ai tông người đó sai. Không làm chủ tốc độ, thiếu quan sát.

Hạng C
22/5/16
867
398
63
2 xe máy thì thường là thỏa thuận nhau thôi chứ CA ko can thiệp đâu, mạnh ai nấy đi thôi

Hạng B2
5/7/18
436
397
63
Chủ thớt sai rồi, xin lỗi người ta đi..:) nhẹ nhàng tình cảm thôi nhé.
Nguyên tắc là bác sang đường thì phải bám sát vào đường và xi nhan báo rẽ tại điểm không lấn vào vạch người đi bộ. Đợi xe ngược chiều qua hết (đảm bảo qua hết) thì mới được rẽ. Người ta trẻ trâu hay ông già hay các kiểu thì họ vẫn đang đi trên phần đường mà họ được ưu tiêu

Tập Lái
8/2/16
38
38
18
Quận 7
Ở nước ngoài, luật bắt buộc xe oto phi từ đường hẻm ra đường lớn thì phải dừng hẳn lại kể cả nhìn thấy xe hay không có xe.Sau khi dừng hẳn có xe thì nhường cho xe đi thẳng, còn không có xe thì đi tiếp.
Ở VN có lẽ cũng thế nhưng với tình trạng xe máy hiện nay, em thường dừng rồi từ từ đi qua chứ xe máy cứ nối tiếp nhau nếu nhường có khi đứng đó cả ngày hichic

Chỉ bắt buộc dừng khi có biển STOP (122 bên mình) thôi chứ bạn. Luật quy định có biển STOP thì xe bắt buộc phải dừng lại hẳn, quan sát, an toàn rồi mới đi tiếp.

Các giao lộ không có biển STOP thì chỉ có hướng dẫn SLOW (Đi chậm, quan sát) thôi.

Hạng D
9/2/15
1.483
7.131
113
40
Cả 2 đều sai:
- Bác thì rẽ sai quy định
- Xe đen là xe được ưu tiên, nhưng có lỗi là ko kiểm soát được tốc độ. Nếu trường hợp này xe bác tông ngang vào xe đen thì bác sai hoàn toàn
Nhưng lỗi bác nhiều hơn, rút kinh nghiệm vì sang đường cực kì nguy hiểm phải quan sát cẩn thận
Theo luật vào nơi giao nhau, ở đây tình huống của em thế này, oto em ( Đỏ) đã vào tới đầu hẻm rồi, không đè vạch người đi bộ. Và vô tình bị xe xanh đâm vào hông ( Xanh) thì Đỏ bị lỗi gì bác.

Hạng B2
2/10/15
303
444
63
51
thường thì đến điểm giao nhau tất cả các phương tiên giảm tôc độ và quan sát,nêu những phương tiên khi rẽ hay quay đầu thi phải nhườn cho phương tiên di thẳng :p theo luât la thê thôi,ma dao này cung nguy hiểm lắm thanh phần tre trâu hay xe ben ngáo đá,tới khuc đương giao nhau vẫn bắn bat mang :rolleyes::rolleyes::rolleyes:,đi quốc lộ vung tàu thấy hoài luôn

Theo mình hiểu thì vào điểm giao nhau của các đường (trừ vòng xoay) , thì thứ tự ưu tiên được xác định như sau:
1. Xe nào vào trước sẽ ưu tiên trước.
2. Xe tưu tiên theo thứ tự Cứu Hỏa -> Quân Sự -> Công An -> Cứu Thương
3. Xe đanh lưu thông trên đường ưu tiên
4. Xe mà bên tay phải trống (không có xe)

Hạng C
7/4/13
866
625
93
Đi đường em hay gặp, nhấn mạnh là rất hay gặp những người xe máy quẹo trái như đường vẽ màu đỏ, ngu không thể tả. Trong khi đi đúng phải là như đường màu xanh.View attachment 1941233
Em thấy bác quá lý thuyết cho rằng đường xanh là đường đúng. Theo ngu ý em tùy hoàn cảnh, dĩ nhiên e không hoan nghênh đường đỏ mà em hoan nghênh là quẹo phải quay đầu xe chờ đèn xanh rồi ta đi thẳng là phương án tối ưu đối với xe máy. P/S ngã tư quán chuối (QL 1a - Đoàn Nguyễn Tuân) bác dám đi đường màu xanh không???

Hạng B2
29/8/13
190
129
43
Bác đi như vậy sẽ gặp các mối nguy hiểm sau:

1. Xe bác đi trực diện với hướng xe từ trong hẻm ra.

2. Xe bác sẽ bị khuất tầm nhìn khi có 2 làn xe trục đường chính.

Giả sử bác không bị va chạm, đi như bác phải quan sát cả hai hướng, khuất tầm nhìn sẽ rất nguy hiểm, như vậy là đã không nên đi rồi. Còn đi đúng như thế nào, các bác trước đã hướng dẫn.
(Mình rất nhiều lần đi xe phải đứng giữa ngã tư để các xe rẽ trái nối đuôi nhau cắt ngang đầu mình. Bực không chịu được...)

Chỉnh sửa cuối: