Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Nhờ vả các bước kinh nghiệm thực tế mua bán xe khác tỉnh

*Ảnh minh họa

Chào các bác, mình đang cần bán xe khác tỉnh, có xem các bài viết hướng dẫn trên mạng mà thấy lùng bùng quá, vì là bán khác tỉnh nên cần chính xác nếu ko lại phải đi về thêm 2-3 lần nữa. Có mỗi cái thủ tục giao dịch bình thường của người dân mà nhiêu khê quá, cái nào có kể kết hợp được công đoạn thì bớt cho dân nhờ. Bác nào đã mua bán xe khác tỉnh có gì cần lưu ý chỉ giúp mình nhé, cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Mua - bán xe khác tỉnh theo quy định thôi :
1. Lập hợp đồng mua bán có công chứng;
2. Cầm hợp đồng và biển số đi rút hồ sơ ở địa phương đăng ký biển (qua cò cho nhanh);
3. Cầm hồ sơ đi nộp phí trước bạ;
4. Cầm bộ hồ sơ đã đóng phí trước bạ đăng ký biển mới ở nơi đăng ký hộ khẩu.

Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Thanks bác, chỗ bước 2 cầm biển số là sao vậy bác, mình phải gỡ biển số của xe ra hả. Trong thời gian gỡ biển số thì xe ko dc chạy hay sao. Nghe nói có cà số khung nữa mình nộp ở bước nào bác.

Tập Lái
6/1/15
8
3
3
65
Khi đi rút hồ sơ nhớ cà số sườn số máy mang theo .

Thanks bác, chỗ bước 2 cầm biển số là sao vậy bác, mình phải gỡ biển số của xe ra hả. Trong thời gian gỡ biển số thì xe ko dc chạy hay sao. Nghe nói có cà số khung nữa mình nộp ở bước nào bác.
Tháo 02 biển số và cầm theo hợp đồng công chứng đi rút hồ sơ. Nếu cần chạy xe về nhà thì xin luôn biển tạm khi rút hồ sơ, có biển tạm là chạy được vài ngày. Bản cà số khung & số máy mang theo khi rút hồ sơ và khi đăng ký biển mới.

• Like
Reactions: khoipham
Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Tháo 02 biển số và cầm theo hợp đồng công chứng đi rút hồ sơ. Nếu cần chạy xe về nhà thì xin luôn biển tạm khi rút hồ sơ, có biển tạm là chạy được vài ngày. Bản cà số khung & số máy mang theo khi rút hồ sơ và khi đăng ký biển mới.
Hic tới đây là thấy bắt đầu rắc rối rồi, đang tính chạy chiếc xe cần bán về quê làm luôn. Nếu cấp biển tạm trong vòng 1 2 ngày có liền ko bác để chạy lên sg lại.

Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Mình với người mua là chỗ quen biết, 2 anh em quyết tâm làm theo đúng trình tự ko phải qua cò gì hết mà sao thấy gian nan quá. :( :(

Mình với người mua là chỗ quen biết, 2 anh em quyết tâm làm theo đúng trình tự ko phải qua cò gì hết mà sao thấy gian nan quá. :( :(
Bác tham khảo các thông tư liên quan rồi làm theo thôi, toàn bộ xe cá nhân mình đều tự làm thủ tục (xe máy và oto có xe cũ, có xe mới), trước nay chưa thấy có khó khăn gì.

• Like
Reactions: khoipham
Hạng B2
17/2/16
368
613
93
Vũng Tàu
Hic tới đây là thấy bắt đầu rắc rối rồi, đang tính chạy chiếc xe cần bán về quê làm luôn. Nếu cấp biển tạm trong vòng 1 2 ngày có liền ko bác để chạy lên sg lại.
Vậy bác chạy về quê rồi hẵn tháo biển số, cầm theo hd mua bán công chứng qua công an để rút hồ sơ gốc. Khi nhận đủ giấy tờ + biển số thì công an họ hẹn trả hồ sơ gốc (3-4 ngày nếu nhanh, 10-15 ngày nếu chậm), trong thời gian đợi có hồ sơ gốc thì xe nằm ở nhà, chạy loanh quanh địa phương nơi bác sống nếu ko sợ công an hỏi thăm (vì ko có biển số), đợi có hồ sơ gốc rồi thì bác cầm tất cả lên chi cục thuế nơi bác đăng ký hộ khẩu để làm thủ tục khai thuế trước bạ, lên đó ngta chỉ bác photo những loại giấy tờ gì (thường là cmnd, hộ khẩu chủ xe mới, toàn bộ hồ sơ gốc, đăng kiểm). Rồi bác đi đóng thuế, xong cầm tất cả những giấy tờ đó (bản gốc) lên công an khai tờ khai, cà số khung số máy rồi nộp công an bấm biển số lại.
lưu ý: thuế là nộp giấy tờ photo, công an là nộp giấy tờ bản gốc.