Hạng B2
1/12/14
165
177
43
Xe hơi vốn đc nghiên cứu và thiết kế để hoạt động tốt 100% thời gian ở ngoài trời ( nắng sa mạc, mưa gió bão cấp >10, tuyết lạnh > -20, và rất nhiều kịch bản thời tiết khắc nghiệt khác ) trong vòng đời ko dưới 20 năm.
Bỏ qua yếu tố thẩm mĩ, thì mọi sự lo lắng ( trừ con người, và động vật ) khi đậu xe dưới mưa, nắng, tuyết 24/7 đều là thừa thải.

Tập Lái
12/8/16
22
29
13
Vậy cho mình hỏi, đậu xe ngoài nắng 8h/ngày với chạy xe ngoài nắng 8h/ngày thì có khác gì nhau ko?
Khác nhiều, vì đậu 8 tiếng thì toàn bộ xe nóng lên, đặc biệt là nội thất. Còn chạy 8 tiếng thì chủ yếu là nóng khoang máy, gió vuốt qua làm mát xe, điều hòa làm nội thất mát rượi

• Like
Reactions: No[2]
Tập Lái
12/8/16
22
29
13
Xe hơi vốn đc nghiên cứu và thiết kế để hoạt động tốt 100% thời gian ở ngoài trời ( nắng sa mạc, mưa gió bão cấp >10, tuyết lạnh > -20, và rất nhiều kịch bản thời tiết khắc nghiệt khác ) trong vòng đời ko dưới 20 năm.
Bỏ qua yếu tố thẩm mĩ, thì mọi sự lo lắng ( trừ con người, và động vật ) khi đậu xe dưới mưa, nắng, tuyết 24/7 đều là thừa thải.
Nó chịu đc, nhưng sẽ nhanh lão hóa xuống cấp hơn (nhiều) nếu đc che mát. Để mát tuổi thọ của xe sẽ tăng lên, các vật liệu kém (hàng thay thế) sẽ ko chịu đc nắng ví dụ vè mưa rơi lả tả, đề can tan nát bạc màu.

Hạng B1
15/12/17
82
78
33
33
Cơ bản không có nhiều nguy cơ từ bản thân chiếc xe, loại bỏ các nguy cơ do con người đi là được. Còn về sơn và nội thất thì mình thấy các bãi xe sản xuất họ cũng phải để ngoài trời, chỉ xe sang thì mới có dán phủ, cho nên việc hư hỏng sơn hay nội thất có thể có, nhưng không đáng kể, mà mấy thứ ấy dù có để không thì theo thời gian vẫn có thể lão hóa và hư hỏng như thường.
Tất nhiên nếu không phải phơi mưa nắng thì còn gì bằng.

Tập Lái
29/5/15
2
2
1
37
Nắng nóng, em thấy nhà ông chú em chơi quả này cũng mát này. Như kiểu để xe trong bóng râm ý ạ.

Attachments

Hạng C
13/3/17
752
278
63
xe màu đen phơi nắng nhìn đúng xót, nếu nắng mạnh và gắt thì ngoại và nội thất sẽ nhanh xuống màu, cảm giác khi đậu một lúc sờ tay muốn bỏng, mỗi ngày một ít ngày qua tháng rồi qua năm thì nhanh xuống cấp, cách tốt nhất là kiếm chỗ phù hợp, không nên lạm dụng bạt chống nắng nếu tấm bạt kém chất lượng có thể làm xước sơn xe, đánh bóng nhiều cũng k tốt cho lớp sơn