Hạng C
20/9/19
552
1.316
93
44
Theo dòng sự kiện những điều khi tham gia giao thông ở Việt Nam gây ức chế. Hẳn là có bị phạt khi tham gia giao thông nó không lạ, mà bị phạt do mình chạy ẩu không cẩn thận thì lại càng bình thường. Nhưng có lần nào các bác bị thổi phạt mất tiền mà vừa không phục vừa tức anh ách chưa?

Em đã từng bị mấy lần, mà có lần như sau, đường thì lươn cứng không có biển cảnh báo gì hết mình ung dung đạp ngon trơn, đang chạy ngon ơ thì thấy cái biển báo giới hạn tốc độ 50 km/h. Lúc này làm gì nữa, đạp phanh chứ gì nữa, đạp nhưng em liệu chắc rằng mình đạp không kịp biển báo rồi, y như rằng lên bên trên có chốt của các anh áo vàng, bị khoát vào và cho xem hình ảnh 60/50 km/h chụp ngay chỗ cái biển báo luôn. Đôi co qua lại vài câu thì em biết mình đuối lý, vì biển rõ ràng thế nên thôi nộp phạt đi luôn. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn ức ức kiểu gì đấy, mình thấy biển báo, mình đạp phanh hẳn hoi nhưng không kịp thế là biên bản, trong khi cái biển báo cắm bên đường chứ có phải như to đùng như giá long môn mà thấy được từ xa rồi phản ứng kịp.

Những tình huống bị thổi phạt khi chạy xe tại Việt Nam gây ức chế

Còn một lần em bị phạt nữa mà cũng ức chế không kém. QL14 nổi tiếng các chốt đứng dọc đường rồi, và đặc sản chim mồi thì khỏi phải nói. Lần đó em cũng chạy sau xe tải 8 tấn, thấy xe nó cũng bò ỳ ạch, nghe cảnh báo trước nên mình ráng bò theo sau nó không dám vượt dù vạch nét đứt vì sợ vượt chưa xong thì thấy biển cấm vượt thì toang. Thế quái nào mình bò theo sau nó cả chục cây số đến lúc tới trạm cái thì lại có hình ảnh mình cán vạch liền? Cái này thì em sai vì mình cán vạch, nhưng vẫn ức vì mình không vượt, vẫn ráng chạy sau nhưng vì một giây phút lệch tay lái nào đó mà mất cái biên bản đè vạch liền. Đúng là còn mỗi cái nịt.

Screen Shot 2022-01-10 at 17.54.18.png

Em thấy có nhiều trường hợp bị phạt mà oái ăm không kém như những đoạn dốc xe mình leo dốc cho đã không thấy biển giới hạn tốc độ, vừa xuống dốc cái thấy biển giới hạn tốc độ ngay, xe thì đang xuôi theo dốc nữa thì phanh nào đạp cho kịp, xong bị bắn tốc độ luôn. Thiên thời địa lợi nhân hòa đâu mà gặp nhau hay thế không biết :)

Trường hợp khác nhiều bác tài còn gặp hơn đặc biệt là các bác đi sedan rất dễ gặp phải. Biển báo thì cắm trong lề đường, xe mình chạy ở làn sát tim đường, nếu trong trường hợp đi ngang qua biển báo đúng lúc có xe lớn như xe container, xe tải đi ngang bên làn trong thì chắc chắn tài chạy sedan không thể nào thấy được biển báo. Hoặc có chỗ biển báo còn bị che khuất bởi biển hiệu của người dân, cây cối,... tỉ tỉ thứ trên đời nó che khuất. Xong rồi nhiều khi các bác tài không quan sát được thế là quá tốc độ thôi ăn biên bản. :)

Hoặc đơn giản cái việc chồng biển báo, kiểu này thì cho dù có thấy biển báo mà không tính toán cũng bị phạt. Ví dụ các bác vào khu dân cư chạy một đoạn thì thấy biển giới hạn tốc độ 50 km/h lúc này thì các bác sẽ chạy 50 km/h. Sau một đoạn thì thấy biển báo hết giới hạn tốc độ, tức là sẽ quay về biển báo khu dân cư có dân cư, nhưng ít người còn nhớ biển khu dân cư trước đó. Nhiều bác lên ga 80 90 km/h liền. Mà những nơi biển chồng biển kiểu này thì thường là bắn tốc độ và phạt nguội cực kì rát.

Những trường hợp trên thì em không phản biện cho bản thân, nhưng vẫn cứ ức. Vì thực tế mình đã cố gắng tuân thủ tốt biển báo, quy định nhưng vẫn bị mất tiền, thà bản thân cố gắng đạp quá tốc độ, hay ráng vượt xe ở đoạn không cho phép mà bị phạt thì không có chuyện để nói. Đằng này mình thì cố gắng chạy cho đúng luật thì vẫn ngu ngơ ăn phạt như thường. Chán!!!

Hạng B2
18/10/21
227
618
93
Người ta nói ng Việt mình khôn lõi, vác cái tư tưởng ích kỹ, đề cao cái lợi ích cá nhân khi ra đường nên họ chen giành nhau từng cm2 trống, tranh nhau vượt trước từng mili giây... nhìn tổng thể y như 1 đám ô hợp (bạn nào buồn mình chịu, vì đây là sự thật mà sự thật thì... mất lòng).
Câu hỏi đặt ra là cái tư tưởng kéo lùi sự văn minh này có thay đổi được không... Câu trả lời chắc ai cũng biết là KHÓ, thật sự rất KHÓ. Khi đến cả cái luật giao thông còn đánh đố người ta, và một số người vận hành pl thì lợi dụng luật để làm tiền thì ngàn năm nữa vẫn không thể nào văn minh được :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
5/4/12
885
2.862
93
Ho Chi Minh
Bài viết đúng nè, chạy sedan thấp tè cứ gặp xe tải, xe bus là bị che hết khỏi thấy được biển báo trong lề.

• Like
Reactions: Hoangck
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Nói chung leo lên xe là phải căng hết mọi giác quan ra, đầu thì ghi nhớ biển báo vừa rồi là gì, có biển hủy chưa, rồi lại upadate cập nhật làm mới lại, rồi xem có chồng biển không vụ này tác giả kinh nghiệm nè nói đúng chuẩn. rồi mắt quan sát đúng làn, vạch liền hay đứt,,,còn việc sau cùng mới là chạy sao an toàn. Nên chẳng trách thấy đi xe hơi là ngưỡng mộ lắm lắm

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Nói chung hiểu như này, Xxx nước ngta là mang tâm thế ra đường điều tiết gthong hướng dẫn ngdân. Nước mình là xxx ra đường rình rập, núp lùm kiếm cơm.
Anh em chúng ta nên chấp nhận sống chung với lũ, vững tay lái hoy. Tuần rồi e mất 3t5 cho xxx tại Rừng Giá tỵ và Bảo Lộc, ức chế mấy ngày.
Xxxx tranh cãi hơn thua với mình vượt 5,6 km trong khi xe chở rau vượt trong nội thị chạy 70,80 km nhg xxx ko thấy gì cả. Ko biết TƯ có thấy bất cập này.

Hạng B2
28/10/17
335
311
63
41
Gắn cái Vietmap mỗi lần đi đường lạ thì mở lên các bác ơi! Rồi kết hợp chú ý đường và biển báo để đỡ khúc nào hay khúc đó. Chủ thớt nói vụ cán vạch cũng căng nha, nhiều khi cán xíu đâu để ý được.

Hạng B2
23/1/15
154
137
43
Các Bác cố chờ 50-100 năm nữa, lúc đó xe tự lái cấp độ 5-6 gì đó sẽ tự vận hành, lo tính toán tốc độ, đọc biển báo, ghi nhớ cho mình. Còn bây giờ thì hãy rèn luyện các kỹ năng bên trên: Mắt phải nhìn đường, mắt trái nhìn vào lề đọc biển báo, Đầu óc phải căng ra đề ghi nhớ hết vượt chưa, đã ra khỏi vùng đô thị chưa. Còn lại hên xui thôi, chứ bực tức chỉ hại mình, đã mất tiền còn mất vui. Trong diễn đàn này có Bạn giới thiệu phần mềm "tốc độ giới hạn" dùng điện thoại ấy, các Bạn thử xem dùng thử. Còn vạch, làm đường thì phải cẩn thận thôi. Thân

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
3/10/15
9.733
11.965
113
Muốn mà ít bị phạt chỉ có nước chạy 50km/h, vậy là sẽ bị xe khác chửi bới, rồi lại bị bọn xe to ghét vượt kiểu quét cái đuôi vào mình, có ngày bể đèn trước.