Hạng D
3/1/16
1.106
758
113
Ý thức tham gia giao thông VN cần phải giáo dục từ còn nhỏ, cải thiện đường xá cộng thêm hình phạt thật nghiêm...... mới mong chấn chỉnh lại tình trạng giao thông bát nháo, lộn xộn, mạnh ai nấy chen ..... ở VN.

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Tôi đi nước ngoài thấy các con đường đều có các nút bấm xin đường. Bạn muốn qua đường phải bấm và đợi đèn xanh thì mới được đi qua và phải đi trong vạch kẻ dành cho người đi bộ. Bạn thích băng qua đường bất chấp vạch kẻ hay băng đại không xin đường dù trong vạch kẻ thì xe ô tô chạy tới có tông bạn thì bạn còn phải bồi thường ngược lại cho ô tô. Ở phố đi bộ Nguyễn Huệ tôi thấy có dạng nút kiểu này nhưng chẳng thấy ai sang đường mà bấm hoặc có bấm thì bất quá có mấy chiếc ô tô dừng đèn đỏ còn xe máy cứ chạy tới bất chấp và đương nhiên ko có ai xử phạt. Luật ko nghiêm và hạ tầng ko đủ thì cả ô tô và người đi bộ đều tự đặt mình vào tình huống nguy hiểm và không thể kết luận trong mọi tình huống ô tô ko nhường đường là lỗi hay không cũng như ko thể bắt ngưòi đi bộ băng đường ẩu bồi thường ngược lại ô tô dù đó là điều phải làm.

• Like
Reactions: fire_sword
Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Còn một thể loại nữa là dí còi xe đuổi xe máy ra để có chỗ đậu xe.
Thật là phản cảm, chỉ cần hạ kính và trình bày với người đi xe máy, em chưa thấy ai từ chối em bao giờ cả. Kể cả dừng xe trước cửa tiệm cũng xin phép người ta cho vài phút, vậy là vui vẻ cả đôi bên.

Mấy bác nào bấm còi vậy thì bỏ đi nha, em gặp 1 lần mấy a đầu trọc gõ cửa kính 1 tài xế loại này, may mắn là chỉ cảnh cáo thôi.
Tôi thì ngược lại với bạn, nhiều khi đang đậu mà có xe ô tô tới bấm kèn xin chỗ đậu tôi đều tìm cách nhường họ vì xe máy dễ luồn lách hơn. Đường thì đông, đâu phải lúc nào cũng có thể chạy tới hạ kính xin chỗ đậu nên phải dùng kèn, tôi ko xem đó là hành vi quá phản cảm. Bởi vì tôi gặp rất nhiều lần cả con đường người ta đang đậu ô tô tự dưng có ông xe máy đậu lấy cả đoạn đủ và dư cho 1 chiếc xe lùi vào, thấy người ta xi nhan muốn vào cũng ko lịch sự nhường, bấm kèn thì giả điếc, kiểu đường của ta, ta muốn đậu thì đậu, không vừa ý kiếm chỗ khác đi, cực kì ích kỷ và phản cảm.

Tập Lái
12/4/06
33
23
8
Tôi đi bộ qua đường đúng vạch tại ngã 4 có đèn đôi khi còn bị ôtô cùng chiều rẽ trái hoặc phải bóp kèn!

Hạng C
22/5/16
867
398
63
Nhiều khi đang đèn đỏ mà còn lao ầm ầm lên, dừng cả trên vạch, với vạch nằm cách đèn đỏ tầm 30m

Hạng D
20/2/12
1.957
2.757
113
Nhiều khi đang đèn đỏ mà còn lao ầm ầm lên, dừng cả trên vạch, với vạch nằm cách đèn đỏ tầm 30m
Bác thông cảm, mấy anh này từ Chắc Cà Đao mới ra!:p:p

Tập Lái
26/10/18
46
31
18
35
Còn một thể loại nữa là dí còi xe đuổi xe máy ra để có chỗ đậu xe.
Thật là phản cảm, chỉ cần hạ kính và trình bày với người đi xe máy, em chưa thấy ai từ chối em bao giờ cả. Kể cả dừng xe trước cửa tiệm cũng xin phép người ta cho vài phút, vậy là vui vẻ cả đôi bên.

Mấy bác nào bấm còi vậy thì bỏ đi nha, em gặp 1 lần mấy a đầu trọc gõ cửa kính 1 tài xế loại này, may mắn là chỉ cảnh cáo thôi.
mấy cái thể loại xe máy như bác nói, thấy công an phường hay CS trật tự là cong đít bỏ chạy à, muốn biết hay thấy rõ nhất là sáng hay trưa đến các cổng trường học là thấy rõ ràng nhất. đưa đón con đi học mà xe máy không chịu lên lề đâu ( công an cho đậu xe máy trên lề ). cứ phang ngay lòng đường, rồi ô tô đậu phải tránh nó , đậu giữa đường gây kẹt xe ( tui là thằng đậu giữa đường, chứ không bóp kèn hay inh ỏi ).
dân VN rất là kì, biết rõ là mình vi phạm pháp luật nhưng khi không thấy bóng người thực thi pháp luật là bất chấp, kể cả ô tô hay xe máy. ĐM có khi nó bít đầu bít đuôi xe mình, rồi mình nói anh đâu xe máy vậy sao tui chạy ra, nó đổ thừa tại mấy thằng xe máy kế bên đậu nên xe nó không ra được nên bất chấp. em xuống xe khoá xích hết mấy bánh xe lại hết,phone 1 phát cho Công An phường cách 30m lại và hốt 9 chiếc về và mỗi chiếc 250.000 đồng. ( vì lập biên bảng tại đó gây cản trở lưu thông ).

6/4/16
106
120
18
32
Đồng Nai
Ai mà ko muốn mình tiến hoá ,mình phát triển.
Nhưng dừng xe nhường đường người đi bộ rồi bị xe máy hay xe oto húc đích, rồi csgt tới kéo các xe về đồn.
Có phải rách việc của mình ko.
Em thì luôn tuân thủ văn hoá giao thông.

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.313
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Tôi đi bộ qua đường đúng vạch tại ngã 4 có đèn đôi khi còn bị ôtô cùng chiều rẽ trái hoặc phải bóp kèn!

Đã vài lần mình, một tay chỉ mặt tài xế, một tay chỉ xuống vạch người đi bộ nhắc nhở! Không biết các tài xế đó còn biết nhột hay dây thần kinh mắc cỡ cũng đứt mất tiêu rồi!