Chắc luôn anh ạ. Đi hạng thương gia thì mất 30-45 cho qua hải quan và lấy hành lý. Sau đó check in vào lại mất 15 phút. Đi chuyển trong sân bay mất 30 phút. 30 phút trước chuyến bay cửa đóng. Cho nên nếu đi hạng thương gia thì anh có 80% cơ may. Nếu đi 10 người thì hạng gì cũng rớt chuyến.

Theo anh Nam nói ở trên là khg có lấy hành lý kìa mợ.
Mình đang tính lịch trình thay đổi chút nếu bay về từ Hamburg thì dễ thở hơn.

Quan trọng ở ga đi đầu nó xuất boarding pass mấy cái, nếu 2 cái thì ko cần làm thủ tục lại ở sân bay nối chuyến và hành lý chuyển thẳng đến sân bay cuối cùng. Bác alo hãng mb là ra ấy mà. Bữa bà chị đi Úc, mua Quatas tránit ở Sing. Bay SGN sang Sing bay của Jetstar, sang Sing mới bay Quatas, nhưng boarding pass chuyến ở Sing xuất ở SGN luôn và hành lý đi thẳng.

Đại lý gọi cho nhân viên Vietnam Airlines thì trả lời huề trớt bác ơi.
Mai gọi đường Lotusmiles coi sao, hoặc gọi thẳng Air-France.
Quanntas và Jet cùng chủ bác ui

Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Em đi ko nhiều như anh nghĩ đâu @bomdien :)
Case này em cũng hóng các anh chia sẻ. Tks anh đã tin tưởng

• Like
Reactions: bomdien
Hạng B2
2/4/13
225
5.337
123

Không đủ thời gian giải quyết vận chuyển hành lý. Em từng làm rồi. Nếu chỉ có xách tay thì ok. Còn không thì người đi trước hành lý đến sau. Cùng chúng booking code, hai tiếng transit, delay có 45 phút là hành lý về sau rồi.

Hạng F
8/8/06
6.456
20.863
113
40

Quanntas và Jet cùng chủ bác ui
Vậy chịu bác. Em chưa gặp tình huống đó. Mà bác có thẻ Lotus thì cứ Skyteam cho khoẻ bác. Check in priority với vô lounge ngồi cho khoẻ

• Like
Reactions: bomdien
Không đủ thời gian giải quyết vận chuyển hành lý. Em từng làm rồi. Nếu chỉ có xách tay thì ok. Còn không thì người đi trước hành lý đến sau. Cùng chúng booking code, hai tiếng transit, delay có 45 phút là hành lý về sau rồi.

Vâng...do thấy có 1 giờ 50 phút transit nên mình ngại lắm.

Đang tính lại lịch trình thì khả năng đi suôn sẻ hơn.

Hạng B2
4/9/07
448
2.417
93
Em thì toàn mua online của hãng đỡ tốn tiền phí xuất vé, tầm $30/vé. Năm nào cũng đi ZRH 2 lần đều transit ở CDG. Lâu thì chờ 4-5h, nhanh thì 1h45p. Em toàn tự check in online thì luôn ra boarding pass 2 chặng. Khi đến quầy drop off luggage thì hly luôn được check in thẳng đến điểm cuối.

Tuy nhiên, sân bay CDG hay có vụ rớt/thất lạc hành lý (nghe bảo thế). Nên sau này em mua thẳng của AF, vì đằng nào VNA cũng sd ÀF cho các chuyến nội địa EU, thì cả hly và các dịch vụ khác (chuyến nối, priority ...) đều được ưu tiên hơn, mà vẫn được cộng điểm Lotus bình thường. Chưa nói là dịch vụ và facilities on flight của AF cũng tốt hơn VNA. Nghe bảo kể cả ghe business cũng ngon hơn nhiều. Chưa nói đến giá cũng tốt hơn.

Mà AF cũng sở hữu luôn KLM nữa. Em khuyên bác lên đặt vé online trên trang AF thu xem sao.

We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
Tháng 10 này em cho gia đình và mẹ em qua Hà Lan thăm cô em Út. Bay từ VN qua Amsterdam thì bắt buộc phải transit 1 sân bay

Đại lý cung cấp vé máy bay cho em báo giá của 3 tuyến bay có giá gần tương tự nhau. Check thì em thấy như sau

1. Emirate - Giờ bay phù hợp gia đình - 2 chuyến bay vừa phải - khg cộng dặm Lotus. Em bay nhiều lần.
  2. Aeroflot - giờ bay khg phù hợp với lịch gia đình em - có cộng dặm Lotus. Em cũng bay nhiều lần.
  3. VN ailines/Air-France và return Lufthansa/VN Airline - Giờ bay phù hợp gia đình - Có cộng dặm Lotus do các hãng cùng liên minh Skyteam. Em chưa sd lần nào.
Em hỏi đại lý về việc làm check in tại SGN cho cả 2 chuyến đi và check in tại AMS cho cả 2 chuyến về.

Đại lý có hỏi nhân viên của VN airlines thì bảo là "hên xui", trả lời nước đôi, nói là mình được "ưu tiên" nhưng cũng có trường hợp khg được.
(Em nghĩ chẳng may không được thì chẳng lẽ phải làm nhập cảnh rồi nhận hành lý rồi check in...thế thì "toi" do nối chuyến chỉ có 1 giờ 50 phút)

Các bác đi nhiều, có kinh nghiệm giúp em trường hợp này với @tuanhung @tuandq @danhdu @caheo @do_hcmc

Em cám ơn trước ạ.
(Em với Ngan già có thẻ màu đen với màu vàng, chuyến này bay cộng củng khẳm dặm Lotus ạ:p
Theo em hiểu thì việc không cùng skyteam đâu liên quan tới việc phải nhận hành lý khi transit ta? Nó chuyển thẳng trạm cuối mà.
Mà chuyến Châu Âu thì em nghĩ option 3 có vẻ ổn.
Mà thời gian nối chuyến dưới 2 tiếng hơi phiêu. Em có 2 lần chạy thục mạng 1 là sân bay, 1 là xe lửa.

Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
Nếu tôi là anh thì tôi mua vé Emirate. Đằng nào cũng phải transit thì k việc gì phải chọn vna. Việc nối chuyến với 2 hãng khác nhau mà chưa tới 2 tiếng thì hơi nhiều rủi ro. Cá nhân tôi khi mua vé mà có transit tôi thường chọn chuyến có thời gian chờ nối chuyến 3,5 - 4 tiếng. Ham transit ngắn có khi lõm mất tiền khách sạn do no show :D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.415
113
www.phindeli.com
Nếu tôi là anh thì tôi mua vé Emirate. Đằng nào cũng phải transit thì k việc gì phải chọn vna. Việc nối chuyến với 2 hãng khác nhau mà chưa tới 2 tiếng thì hơi nhiều rủi ro. Cá nhân tôi khi mua vé mà có transit tôi thường chọn chuyến có thời gian chờ nối chuyến 3,5 - 4 tiếng. Ham transit ngắn có khi lõm mất tiền khách sạn do no show :D
Bờm tiếc điểm cộng Lotus

We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
Bờm tiếc điểm cộng Lotus
Em có đợt cũng tiếc lotusmiles, đi VNair tới thẳng Đức mà cả chuyến...hệ thống giải trí bị hư không coi film nghe nhạc được gì, chỉ còn biết ngủ :D

• Like
Reactions: bomdien and tuando