Hạng B2
15/5/19
220
645
94
35
Giờ tối uống vài lon bia cả ngày hôm sau không dám chạy xe, có khi tới ngày thứ 2 vẫn thổi ra độ.
Bởi vậy, vô mấy cửa hàng tiện lợi HQ á anh có mấy chai nước uống giải rượu, ún thì giải rượu nhanh còn k biết nó đo nồng độ cồn có k

Hạng D
25/3/16
1.047
1.012
113
ủng hộ "có rượu bia thì không lái xe" và đề nghị tăng giá tiền phạt lên

Hạng D
25/3/16
1.047
1.012
113
Theo em được biết thì alcool là một hợp chất hửu cơ có gốc là C, mà phần chính của nó là R-OH.Con người mình thì toàn 99% là gốc hửu cơ (C) với nước , thì OH luôn có dưới bất kỳ trạng thái nào. Không chuyên nói về hoá mà nói về bình thường nha .

Ngay khi các bác dùng thuốc (nhất là thuốc ho, đau cổ ...) thường có hàm lượng alcool trong đó, do đó cái cứng nhắc 0% là tuyệt đối không có, Các phản ứng hoá học trong khi dạ dày làm việc, hay ăn vài ....viên cơm rượu

Em không cổ vũ cho alcool, nhưng có một giới hạn nào đó, vì phong tục tập quán, với cách sống của người Á châu mình (nhất là Việt) thì ăn cỗ rất bình thường. Cái nguy hiểm là ép nhậu, chê bai không là đàn ông, thậm chí nhiều bài báo ...đâm chết người vì ...không biết nhậu.
Nhất là quốc giáo của VN không phải là ...Hồi giáo (may thay cho các chị em)
Sau khi làm việc 1 ngày vật vã, thì anh em ra uống một cái bia rồi về, em viết là một cái, chứ không phải nhậu một tăng là về
Hơn nửa con người khác nhau, không phải người nầy uống nhiều mà xỉn ...(cơ thể hấp thụ), do đó có một mức quy chiếu chung mà các quốc gia cũng quy định.
Nói tóm lại
- Em không cổ vũ nhậu bét nhè, không cổ vũ èp nhậu
- Chỉ cần biết dung lượng mà mình uống
- Nồng độ tối đa nên xem xét lại

Thế giới trung bình là 0,06 mg/l , Bắc Mỹ hay các xứ Anglo Saxon thì 0,08, Tây âu thì 0,05.
Do đó VN mình cũng phải theo ít ra là 0,04 đó là thí dụ

Các bác nào đang bệnh cảm cúm, ho, đi bác sĩ cho thuốc ho , uống vào và đi khám là thấy có ... rượu trong máu ngay (mức độ nhỏ) ..thử đi
bạn ơi ... ngồi nhậu với nhau mà uống nửa ly bia (để nồng độ 0,06ml/l) thì uống làm gì. Rồi ly trong gọi ly ngoài sẽ không dừng lại. Rồi ra đường cãi nhau với CSGT là tôi chỉ uống nửa ly với vài ly. Cứ như bây giờ: hễ có uống là bắt xe ôm hoặc taxi về. Còn lái xe, bất kể xe gì, hễ có cồn là phạt. Tôi đề nghị tăng thêm mức phạt.
Tôi cũng là người có làm ăn. Trước đây nhậu nhiều, có khi khá say vẫn lái xe hơi về. Bây giờ nhớ lại thật sự sợ. May mà chưa gây ra gì. Từ ngày có quy định "uống rượu bia thì không lái xe" tôi rất chấp hành. Hễ xác định đi nhậu thì xe ôm, taxi. Bất ngờ gặp độ nhậu mà có lái xe thì dứt khoát không. Anh em bạn bè đều hiểu và không ép. Mà ép cũng không được. Đồng ý tôi cùng ngồi nhưng uống nước lọc thì tôi ngồi. Còn không thì tôi về thẳng. Hoặc về cất xe sẽ ra sau. An toàn là trên hết bạn ạ.

• Like
Reactions: ttqui2005 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.629
22.551
113
Pháp
bạn ơi ... ngồi nhậu với nhau mà uống nửa ly bia (để nồng độ 0,06ml/l) thì uống làm gì. Rồi ly trong gọi ly ngoài sẽ không dừng lại. Rồi ra đường cãi nhau với CSGT là tôi chỉ uống nửa ly với vài ly. Cứ như bây giờ: hễ có uống là bắt xe ôm hoặc taxi về. Còn lái xe, bất kể xe gì, hễ có cồn là phạt. Tôi đề nghị tăng thêm mức phạt.
Tôi cũng là người có làm ăn. Trước đây nhậu nhiều, có khi khá say vẫn lái xe hơi về. Bây giờ nhớ lại thật sự sợ. May mà chưa gây ra gì. Từ ngày có quy định "uống rượu bia thì không lái xe" tôi rất chấp hành. Hễ xác định đi nhậu thì xe ôm, taxi. Bất ngờ gặp độ nhậu mà có lái xe thì dứt khoát không. Anh em bạn bè đều hiểu và không ép. Mà ép cũng không được. Đồng ý tôi cùng ngồi nhưng uống nước lọc thì tôi ngồi. Còn không thì tôi về thẳng. Hoặc về cất xe sẽ ra sau. An toàn là trên hết bạn ạ.
Đồng ý, với 0% là hoàn toàn đúng,...và nhất là các quốc gia hồi giao còn phạt nặng.
Cũng như mấy anh tây, sau khi làm việc nhất là chiều thứ sáu, trước khi về chúng nó uống một cốc 33 cl ..đôi khi 50 rồi mặnh ai nấy về. Đó là cái hay, nhưng tôi từng viết, nó cho phép nhưng... Khi có bất cứ tai nạn xãy ra dù mình đi đúng (thí dụ đậu đèn đỏ chúng nó đâm từ sau, chúng nó vượt đèn đỏ đụng vào mình, chúng nó đi ngược chiều đụng vào mình ...) thì mình vẩn chịu lỗi 100% hoàn toàn với
- Nồng độ cồn hay/và có chất ma tuý vượt liều mà luật cho phép (tuỳ quốc gia)
- Không có bằng lái (không phải là quên) bị câu bằng
- Không có bảo hiểm xe / không có kiểm định xe mặc dầu xe của mình
- Không phải xe của mình, trừ trường hợp mình mượn bạn bè, gia đình (tức là xe ăn cắp)

Nếu dính trong 4 trường hợp trên thì dù đúng 100% thì bạn cũng phải chịu ...lỗi 100% vì bạn không đủ điều kiện tham gia giao thông công cộng

Hạng F
1/8/12
5.717
5.735
113
TP HCM
Bác nói chí lý em trước đây còn đi làm cũng như Bác nhưng sau này đã lái xe thì dứt khoát không uống nếu nơi tiếp bạn ở xa nhà quá thì ngồi uống nước suối ( bạn bè khách khứa đều hiểu và thông cảm không ép ), còn nếu cần thì chạy xe về đi Grab ra tiếp bạn. Bây giờ xem Clip về tai nạn GT do uống rượu bia thì rất sợ.

• Like
Reactions: volangchi
Hạng D
24/9/13
1.111
1.456
113
Nhiều ông cứ sồn sồn lên, đã nói là đã uống rượu bia hay cho cồn vào người bằng hình thức ăn uống gì đi nữa thì đừng lái xe.
Có ai cấm ăn cấm uống éo đâu
Trường hợp lỡ như... Thì xe ôm, taxi có bao nhiêu tiền đâu, tại sao cứ phải đòi sửa luật để được cầm lái thế không biết.
Tới lúc đụng người ta rồi lý do lý trấu.