Hạng B2
23/2/05
257
16
18
RE: Phân biệt giữa xe phun và xe dùng chế hoà khí

Trích đoạn: dkhoi

Hao xăng hay không phụ thuộc rất nhiều:
Thí dụ:
Nếu hai xe giống nhau thì còn phụ thuộc các yếu tố sau
Bánh xe bơm có đủ ký hay không.
Máy lạnh vệ sinh có thường xuyên hay không.
Chở bao nhiêu người.
Cách lái xe có nhồi ga, thắng gấp....
và chất lượng xăng đổ vào

Theo em biết thì không tốt lắm nếu ta chỉnh bình xăng con cho ít xăng... không tốt cho máy. Tất cả đều phải chỉnh đúng thông số kỹ thuật.
Theo em thì xe mới thì tất cả như nhau nhưng sau khi sử dụng do quá trình sữ dụng và bảo dưỡng thì mức tiêu hao mới khác nhau. Của bền tại chủ mà.
Em không biết Máy lạnh vệ sinh như thế nào Bác chỉ giúp em với.

Hạng D
7/2/07
1.312
0
0

Cái này Bác phải vào hãng hay ra các chổ điện lạnh làm thôi không làm tại nhà được nếu không đủ linh kiện.
Yêu cầu họ vệ sinh máy lạnh và kiểm tra gas.
Em xin thí dụ:
Hệ thống lạnh của xe ôtô cũng giống máy lạnh 2 cục trong nhà thôi. Cũng gồm một giàn nóng và một giàn lạnh.
Em chưa có xem xe Jolie giàn nóng nằm ở đâu, thông thường các xe khác nằm dưới gầm nên khi đi nhiều thì bụi cát đóng vào nên không giải nhiệt được. Do đó các bác sẽ cảm thấy nóng hơn và chỉnh nhiệt độ lạnh lạnh hơn do đó hao xăng hơn các bác ạ.
Ngoài ra nếu ta không vệ sinh thường xuyên thì mau mục giàn lạnh và nóng nên xì gas gây ra độ lạnh không đủ nên ta lại tăng đô lạnh nên cũng hao xăng.
Giàn lạnh cũng có vấn đề tương tự nhưng khó vệ sinh hơn do nằm bên trong do đó bác phải nhờ trung tâm dịch vụ làm và họ sẽ đo và nạp thêm das nếu thiếu.
Nói chung rất nhiều vấn đề nếu bác không vệ sinh giàn lạnh thường xuyên.
Em nhận thấy thông thường các bác đi xe ít vệ sinh giàn lạnh nên một thời gian bị nặng quá không hàn giàn nóng và lạnh được phải thay mới.

Last edited by a moderator:

Trích đoạn: tuandq

Trích đoạn: vnsauchin

Trên forum tớ thấy các bác đều nói rằng Jolie dùng MPI sẽ đỡ hao xăng hơn dùng CHK. Nhưng sao anh bạn gần nhà có hai chiếc Jolie chạy thuê, một chiếc dùng CHK, một chiếc dùng MPI, lại phát biểu ngược lại, anh ta nói rằng, xe dùng CHK của anh ta lại ít hao xăng hơn. Các bác cho tớ xin ý kiến với.

Tôi nghĩ là còn phụ thuộc vào việc chỉnh xe nữa. Ví dụ xe tôi chế hòa khí có mức tiêu thụ bình quân trong thành phố là 14.5l/100km nhưng xe MPI của một thành viên gạo cội khác sau khi tự chỉnh sửa đã có mức tiêu thụ đạt tiêu chuẩn (theo hãng) là 16l/100km!!! Thế mới đau.

:D:D:D:D

Trích đoạn: dkhoi

Em chưa có xem xe Jolie giàn nóng nằm ở đâu, thông thường các xe khác nằm dưới gầm nên khi đi nhiều thì bụi cát đóng vào nên không giải nhiệt được.

Dàn nóng của máy lạnh nằm sát với dàn két nước, hai cái này nằm cạnh nhau trông như 1 cái, nếu nhìn từ đầu xe thì thấy cái dàn nóng máy lạnh chứ không phải là két nước đâu nhé :D

Tập Lái
9/3/07
44
0
0

Em xin được chia sẻ về mức tiêu thụ xăng:

Em đổ 350.000VND đầy ặc bình con xe Jolie đời cuối 2003 (có chữ MPI màu đỏ dan kính sau), bấm công tơ mét sau 300km em lại vào cây đổ hết 335.000VND, với giá xăng như hiện nay thì tính ra em nó ngốn hết có 10l/100km, mà em chay cả đường nội thị lẫn đường đèo dốc và lên xe là bật máy lạnh các bác ạ.

Em xe nay em mới lấy lại, có lẽ do em hên.