Hạng C
15/11/11
809
925
93
Chào bác Path!

Em lục lại giùm bác trong thớt này vài thông tin để bác tham khảo:

Có nhiều phương án để từ SG ta có thể tiếp cận Tx Hà tiên thơ mộng. Em xin liệt kê 3 lựa chọn sau:

1- Cung Sa Đéc – Long Xuyên (Qua 1 phà An Hòa):
- Lộ trình: SG > Cao tốc HCM-TL > Cầu Mỹ Thuận, quẹo phải > Sa đéc đi dọc sông Tiền > Phà An Hòa vượt sông Hậu > Long Xuyên, đi dọc sông Hậu > Tri Tôn > đường N2 > Kiên Lương >Hà tiên.
- Đặc điểm:
Đoạn Long Xuyên – Tri Tôn: đường tỉnh lộ chật hẹp, nhà dân san sát đường. Đoạn này chủ yếu phải bò thôi, không thể đi nhanh được do phải tập trung lái, né và vượt các loại xe rùa:).

2- Cung Đồng Tháp - Châu Đốc (Qua 2 phà -Tân Châu & Châu Giang):
- Lộ trình: SG > Tân An > QL 62 > Tràm chim > Phà Tân Châu - Phà Châu Giang - Châu Đốc - Tịnh Biên – đường N1 - Hà tiên.
- Đặc điểm:
Cung này chủ yếu lăn bánh trên các đường tỉnh lộ khá dài.
Đoạn Châu Đốc – Tịnh Biên: khá tốt
Tịnh Biên – Hà tiên: đường không đến nỗi xấu, chạy ok, cảnh thiên nhiên đẹp, thơ mộng

3- Cung Cần thơ - Rạch giá không qua phà (Trong hành trình vừa rồi, em ghét cảnh chờ phà nên chọn lộ trình này, mặc dù khá xa so với các lộ trình khác):
- Lộ trình: SG > Cao tốc HCM-TL > Cần thơ > Ô Môn> Thốt Nốt > Rạch Giá> Kiên lương > Hà tiên
- Đặc điểm:
Đoạn HCM – Cần thơ: đường rộng ,chạy ngon, em phi một mạch từ SG-Cần thơ khoảng 3 tiếng để bù cho phần sau;)
Đoạn Vị Thanh – Rạch Giá: đường QL 91, QL80 tuy mang tiếng Ql nhưng rất nhỏ hẹp, không thể đi nhanh được (chặng từ Cần thơ – Hà tiên em phải mất khoảng 4,5 tiếng mới nuốt hết)

Nói chung, kể từ Cần thơ trở xuống miệt dưới bác cứ nhân hệ số thời gian 1,5, tức gấp rưởi dù khoảng cách cũng xem xem nhau khoảng 190-200km do đường hẹp, đông dân.

Tuy nhiên, mùa này không phải là cao điểm, bác có thể chọn qua phà cũng không lâu lắm. Nếu bác thích ôm vô lăng rong ruổi như em thì bác có thể chọn chặng đi qua Tp Rạch Giá, lượt về qua Long Xuyên để thay đổi cảnh vật và điều kiện đường xá cũng hay.

Chúc bác có chuyến đi miền Tây an toàn!
Hè năm nay anh K đi đâu thế, em chỉ có làm chuyến SG-Đà Lạt-NT-SG. Em đi hành trình này vì muốn đi qua đèo Khánh Lê cho biết vì nghe nói đèo này đẹp và dài nhất VN.
Sang năm em tính làm chuyến SG-PQ, anh có ý tưởng đi đâu khác không nhắn em với, bửa nào rãnh em lên anh chơi nhé. :)

• Like
Reactions: Man_of_Cars
Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Thanks bác nhiều, khả năng e sẽ chọn lộ trình 3 cho lượt đi và lộ trình 1 cho lượt về, bác cho em hỏi thêm xét về tổng thời gian di chuyển thì lộ trình nào nhanh hơn nếu phà ko phải đợi lâu (tầm 15p đổ lại) và tốc độ di chuyển là vừa phải (chỗ nào cần bò vẫn bò ko cố vượt nhiều)?

Bác có thời gian thì chọn vậy cũng ok: LT3 lượt đi, LT1 về.
Lộ trình 3 chủ yếu để ôm vô lăng vi vu bác ơi! xa hơn LT 1 & 2.
(Từ Biên Hòa, sáng 6hAM em làm mạch đến Cần Thơ mới hơn 9HAM, từ đó xuống Hà Tiên tới nơi là 13h30, kể cả dừng nghỉ uống cafe, tấp ra tấp vào ngắm cảnh, chụp choẹt...Đoạn Ql dưới đó nhỏ hẹp, nhà dân 2 bên san sát, tối đa 60 cây chuối là đuối lắm rồi!:))

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Hè năm nay anh K đi đâu thế, em chỉ có làm chuyến SG-Đà Lạt-NT-SG. Em đi hành trình này vì muốn đi qua đèo Khánh Lê cho biết vì nghe nói đèo này đẹp và dài nhất VN.
Sang năm em tính làm chuyến SG-PQ, anh có ý tưởng đi đâu khác không nhắn em với, bửa nào rãnh em lên anh chơi nhé. :)

Lâu lắm kg gặp lại Kh, khỏe chứ em!

Anh cũng vừa làm chuyến hồi đầu tháng 6 ở đây nè:
https://www.otosaigon.com/threads/k...ao-choi-cao-nguyen-luon-lo-vinh-bien.8668635/

PQ anh đi năm ngoái rồi. Để tới đó rùi tính Kh ơi!
Lên anh chơi là ú trước nhe:)!

Tập Lái
16/5/15
16
123
28
Bác có thời gian thì chọn vậy cũng ok: LT3 lượt đi, LT1 về.
Lộ trình 3 chủ yếu để ôm vô lăng vi vu bác ơi! xa hơn LT 1 & 2.
(Từ Biên Hòa, sáng 6hAM em làm mạch đến Cần Thơ mới hơn 9HAM, từ đó xuống Hà Tiên tới nơi là 13h30, kể cả dừng nghỉ uống cafe, tấp ra tấp vào ngắm cảnh, chụp choẹt...Đoạn Ql dưới đó nhỏ hẹp, nhà dân 2 bên san sát, tối đa 60 cây chuối là đuối lắm rồi!:))

Thanks bác, như vậy LT3 tính ra nếu đi từ SG cũng tầm 8h là đến Hà Tiên, vẫn ok bắt phà thạnh thới chuyến 15h00 nếu xuất phát SG 6h00 trừ hao 1h, nghe nói phà này phải alo book chỗ trước.

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Thanks bác, như vậy LT3 tính ra nếu đi từ SG cũng tầm 8h là đến Hà Tiên, vẫn ok bắt phà thạnh thới chuyến 15h00 nếu xuất phát SG 6h00 trừ hao 1h, nghe nói phà này phải alo book chỗ trước.

Trừ khi bác không có kế hoạch đi PQ, bác nên book trước vé tàu vài ngày (cao tốc + phà chỡ V2) để yên tâm lăn bánh. Bác nên thu xếp đến vị trí phà trước 30ph để trừ hao và tránh bị nhỡ phà/tàu vì ở HT số chuyến tàu/phà trong ngày ít hơn so với RG.