Hạng B1
3/12/17
60
989
83
47
cái này gọi là " vẽ vời " !

nhịp 8m, 7 sàn, nếu muốn bỏ hoàn toàn cột giữa, thiết kế sàn dày 22cm, cột biên chuyển thành vách ngắt quãng dày 22cm. Thi công đơn giản.

thép và bê tông đều quá rẻ so với chi phí khác.
Bác chủ nên và rất nên làm theo phương án này. Đừng chọn giải pháp nào khác hết. Giá thị trường bây giờ tiền đất quá đắt so với tiền kết cấu thô, nên có giảm tí chi phí cho kết cấu thô mà giải pháp chưa tin cậy lo lắm.

Tuy nhiên, nếu bác làm nhà ở nơi xa xôi, tiền đất không đáng kể thì lại quan tâm đến kết cấu, được đồng nào hay đồng nấy.

Tập Lái
20/6/13
31
250
53
Bác chủ nên và rất nên làm theo phương án này. Đừng chọn giải pháp nào khác hết. Giá thị trường bây giờ tiền đất quá đắt so với tiền kết cấu thô, nên có giảm tí chi phí cho kết cấu thô mà giải pháp chưa tin cậy lo lắm.

Tuy nhiên, nếu bác làm nhà ở nơi xa xôi, tiền đất không đáng kể thì lại quan tâm đến kết cấu, được đồng nào hay đồng nấy.
Mình làm văn phòng ở ngay Q2 bác ạ. Do không có chuyên môn ngành này nên mới nhờ các bác 4 vấn.

em không khảng định giá thành phương án sàn nào rẻ hơn, vì em chưa biết sàn phẳng S-VRO với khối lượng nhỏ như vậy có thực sự đáp ứng được yêu cầu giá thành không.

nhưng nếu bên báo giá tổng cộng cho 1m2 sàn S-VRO (không bao gồm cột), có giá trọn gói đến khi hoàn thành đổ bê tông khoảng 1tr5 - 1tr7/1m2 thì nên xem lại.

em ủng hộ thép và bê tông vì giá 2 vật liệu này đơn giản, dễ mua, dễ thi công, nhân công lắp đặt phổ biến, rất chắc chắn và an toàn sau khi bê tông đông cứng 28 ngày.

Tập Lái
20/6/13
31
250
53
em không khảng định giá thành phương án sàn nào rẻ hơn, vì em chưa biết sàn phẳng S-VRO với khối lượng nhỏ như vậy có thực sự đáp ứng được yêu cầu giá thành không.

nhưng nếu bên báo giá tổng cộng cho 1m2 sàn S-VRO (không bao gồm cột), có giá trọn gói đến khi hoàn thành đổ bê tông khoảng 1tr5 - 1tr7/1m2 thì nên xem lại.

em ủng hộ thép và bê tông vì giá 2 vật liệu này đơn giản, dễ mua, dễ thi công, nhân công lắp đặt phổ biến, rất chắc chắn và an toàn sau khi bê tông đông cứng 28 ngày.
Thanks bác, khối lượng nhỏ như nhà em thì giá thành 2 phương án cho phần thô không chênh lệch nhiều ạ. Nhưng đến khâu hoàn thiện và về mặt thẩm mỹ thì em đang nghiên về sàn phẳng. Em chỉ lăn tăn chỗ kết cấu.

Hạng B2
25/2/19
409
4.408
156
41
Câu hỏi của em là đã công trình nào làm chưa? Bao nhiêu ctr đã làm, ctr nào lâu nhất? Nghe a 3X đi, đừng dại mà chuột bạch. Ko muốn dầm thì tk sàn DƯL. Nghe bùi tai lại giống một số “công nghệ xây dựng” đã đi vào dĩ vãng (em quên rồi).

Hạng D
23/2/09
1.380
8.169
128
Theo mình biết thì nó cũng gần giống như vậy, chỉ thay bóng nhựa bằng các tấm xốp cho thân thiện với môi trường. Với diện tích sàn 8x18 thực ra làm theo kiểu sàn truyền thống và không có hàng cột giữa cũng được và các CTY xây dựng nào có đủ thiết kế, thi công cũng có thể làm ổn ( trừ thầu tổ ong thì cho tiền cũng không dám tự làm). Làm cái sàn rỗng này thì không có hàng cột giữa cho sàn 8x18 thì yên tâm hơn sàn truyền thống vì khối lượng sàn có thể giảm đến 30% nhưng khi thi công thì phải giám sát, canh như mẹ canh con, đê'm nút trên nút dưới, dùng thủy bình liên tục ( khi các mô-đun xốp xếp cạnh nhau sẽ tạo những khe hở đồng nhất giữa hàng với hàng, cột với cột như trồng Cao su , khi bơm bê tông tươi sẽ tạo thành những dầm bê-tông dang chu i ( ăn tiền là ở chỗ này))
Theo thuyết tương đối thì sàn rỗng nhẹ, bớt bê-tông, thi công được những sàn có diện tích lớn với ít hàng cột, rất thích hợp cho các công trình thuần túy làm văn phòng,có vẻ thân thiện với môi trường hơn sàn truyền thống nhưng lại tốn nhiều sắt hơn, tốn công thi công, giám sát và tốn notron thần kinh hơn!
em ko phải dân xây dựng bác ơi! nhưng cám ơn bác đã khai sáng thêm! :D

nhưng độ bền thì ntn, vì cái này mới đưa vào Vn khoảng 20 năm nên thực tế thì chưa rõ, bác nào đi NN nhiều cho ae biết thêm về chất lượng, độ bền đi:rolleyes: