Thảo Luận Premacy có EBD?

Tập Lái
16/3/05
37
0
0
Hà nội
RE: Premacy có EBD?

Chào mọi người. Tôi tìm được forum này hay quá nên đăng nhập vào.
Xe Premacy có EBD đấy các bác ạ. EBD là bộ phận phân phối lại lực phanh giữa các bánh trước và sau bằng điện tử. Theo tôi được biết, trước đây một số xe có cơ cấu phân bố lại lực phanh bằng cơ khí (xe IFA chẳng hạn). Đối với xe Premacy, EBD chỉ là một chức năng được tích hợp vào hệ thống ABS mà thôi. Khi các bác phanh gấp, chức năng EBD sẽ làm việc trước để phân phối lại lực phanh. Nếu EBD không hoàn thành nhiệm vụ (nghĩa là các bánh xe vẫn bị trượt với nhau), khi đó ABS mới làm việc. Tôi cũng chỉ được nhân viên của hãng giải thích như vậy, mong các bác cho biết ý kiến

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả

hi hi..mỗi nơi 1 kiểu các bác ơi! mình thì lại được VMC Sài Gòn confirmed là khg có EDB mà cái ABS của Premacy cũng chỉ là loại 2W thôi, loại đơn giản và rẻ tiền nhất [8D][8D], kiểu này thì chất lượng theo tiêu chuẩn tá lả rồi các bác nhỉ

Tập Lái
16/3/05
37
0
0
Hà nội

Cái vụ EBD này phức tạp quá, để tôi hỏi lại xem sao. Tôi chưa thây xe nào có hệ thống ABS 2 bánh đâu các bác ơi. Hôm nào thay dầu, các nhờ thợ kích xe lên để xem con Premacy có mấy cảm biến ABS. Nếu đủ cả 4 thì nó phải là ABS 4 kênh.

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Em kiểm tra lại chiếc Pre thì thấy 2 bánh sau vẫn có dây tính hiệu dẫn từ bộ phận phanh giống như bánh trước như vậy khả năng có ABS bánh sau là có đó! Em thấy chiếc M3 cũng xài tang trống cho thắng sau giống như Pre, chẳng lẻ M3 cũng chỉ có EBD và ABS hai bánh trước hay sao?!!!!.

Em xem lại các chi tiết kỷ thuật của con Pre tại New Zealand thì nó vẫn là disc brake cho 2 bánh trước và tang trống cho 2 bánh sau. Nó vẫn có ABS và bốn kênh EDB cho cả 4 bánh!

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Nhân tiện tôi vừa bị hỏng cái điều khiển mở của xe Pre chiều nay tôi xuống hãng hỏi cho ra nhẽ luôn. Có bác nào đã từng bị toi mất cái điều khiển chưa cho tôi biết với, thay mới cái khác của hãng hay thay cái của Tàu vào nhỉ

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Trích đoạn: nho_vo

Nhân tiện tôi vừa bị hỏng cái điều khiển mở của xe Pre chiều nay tôi xuống hãng hỏi cho ra nhẽ luôn. Có bác nào đã từng bị toi mất cái điều khiển chưa cho tôi biết với, thay mới cái khác của hãng hay thay cái của Tàu vào nhỉ

Bác có hỏi thì hỏi anh kỹ sư đó nhé đừng hỏi anh....thay nhớt kẻo ảnh nói xe bác có cả...ESB đó nhá!

Em có chi tiết rất đáng quan tâma là chiếc Mer E 240 họ quảng cáo nào là ABS, ESB, BAS nhưng không nói gì về EBD!!! Như vậy thì chắc rằng EBD là một phần không thể thiếu trong hệ thống ABS rồi!

Sau này chắc là do cần phải quảng cáo cho ...xôm tụ nên các hãng nói tách EBD ra khỏi ABS cho thấy....nhiều nhiều kỹ thuật mới!:D:D

Tập Lái
16/3/05
37
0
0
Hà nội

Tôi hỏi được rồi. Cái hệ thống EBD trên xe Premacy lại được gọi là EBP (electronic brake force proportioning. Nguyên tắc điều khiển ABS trên xe này là kiểu 2 bánh trước độc lập, hai bánh sau giống nhau (lựa chọn thấp). Hệ thống ABS là hệ thống điều khiển sử dụng 4 cảm biến, 3 kênh. EBP trên xe Premacy điều khiển 2 bánh trước độc lập, hai bánh sau độc lập. EBP là hệ thống 4 cảm biến, 4 kênh. ABS và EBP được tích hợp vào trong khối điện thủy lực (ABS HU/CM) (chỉ cần nhấc ắc qui lên là các bác nhòm thây khối ABS có các đường ống phanh và cụm dây điện gắn vào). Các xe trước đây cũng có bộ phân phối lực phanh nhưng là loại cơ khí. Tên kỹ thuật của nó là dual proportioning valve, còn tên nôm na gọi là "củ gừng"

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Vậy là đã rõ rồi các bác nhể!

Tập Lái
16/3/05
37
0
0
Hà nội

Nếu bác nào kích xe lên cầu (4 bánh rời khỏi mặt đất), nổ máy cài số cho hai cái bánh trước nó quay nhanh một chút thì rất có thể đèn ABS nó bật sáng báo lỗi đấy.