Hạng F
10/3/07
5.056
8.575
113
Thủ Đức - TP.HCM
Nếu ống trong hình có đường kính và độ dày bằng với ống dầu từ heo cái ra thì uốn vô tư, nó sẽ ko bị tét hoặc cúp ống (giảm tiết diện)

Nếu ống có đường kính lớn hơn và mỏng hơn thì mình cần phải dùng đến lo xo kéo (kín) giống như lò xo chân chống xe gắn máy. Lò xo trong mấy cây viết bi là lò xo đẩy nhé.

Chọn lò xo (kéo) có đường kính trong bằng với đường kính ngoài của ống đồng. Lồng ống đồng vào bên trong lò xo, sao cho đoạn cần duỗi thẳng phải có lò xo che phủ toàn bộ - Phải bảo đảm lò xo ôm khít ống đồng.

Dùng tay uốn (nếu ống ko quá cứng) hoặc cây gỗ gõ từ từ vào lò xo cho ống thẳng ra.

Để tròng lò xo vào ống đồng thì ko có cách nào khác là phải cắt đi phần loe của đầu ống. May quá, bác lại sắp mua dụng cụ đó:D

Trước khi xuống tay "trảm" đầu ống, nên đem ống đồng ra tiệm lạnh nào đó hỏi rằng: nếu sau khi cắt đầu ống này ngắn bớt, thì họ có thể loe (lã) đầu ống khác được như cũ hay ko? Đề phòng trường hợp dụng cụ bác mua chỉ dùng cho loe đầu ống gas, điện nước mà ko gia công được cho ống dầu thắng xe (vì có thể khớp nối này khác xíu với khớp nối của các công trình gia dụng)

Cuối cùng: nếu ko quá muốn "tự sướng" thì bác nên đem ống ra mấy tiệm uốn ống, cơ sở điện lạnh, nói rõ yêu cầu của mình xem họ có chịu nhận làm hay ko . . . cho "nhẹ" cái thân. Bởi các R (bán kính) khúc cong ống đồng của bác có nhiều size quá, mà họ thì có đủ size ru-lô, con trượt, bàn ép v.v... để thi công.

Ngoài lề: Nếu gặp ống mỏng và có đường kính "khủng" thì bác bỏ cát biển vô trong, lèn chặc bằng nước, khóa 2 đầu ống (đập dẹp và gấp lại) . . . tha hồ uốn luôn :p

Trả lời dài dòng quá. Không biết thì nói là không biết đi vì ai chẳng biết là Bác không biết;) Ống dầu cần uốn là ống dầu thắng đặc trưng của Previa, đường kính trong 3/16”.

Tư vấn mang ra tiệm thì còn gì là em yêu khoa học nữa. Mà tui thấy mang ra tiệm (garage) cũng nhiều người đâu có hài lòng đâu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/3/06
1.727
346
83
Trả lời dài dòng quá. Không biết thì nói là không biết đi vì ai chẳng biết là Bác không biết;) Ống dầu cần uốn là ống dầu thắng đặc trưng của Previa, đường kính trong 3/16”.

Tư vấn mang ra tiệm thì còn gì là em yêu khoa học nữa. Mà tui thấy mang ra tiệm (garage) cũng nhiều người đâu có hài lòng đâu.
Hi hi

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com

Dạ thưa R trong bài viết đề cập là bán kính đường cong của ống (nơi bị uốn), chứ hổng có dính dáng gì đến đường kính lòng ống (tiết diện) hết ah.
. . . oh! Vậy là mềnh viết hơi vắn tắt zồi:D

• Like
Reactions: khanhtoanlamvo
Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Dạ thưa R trong bài viết đề cập là bán kính đường cong của ống (nơi bị uốn), chứ hổng có dính dáng gì đến đường kính lòng ống (tiết diện) hết ah.
. . . oh! Vậy là mềnh viết hơi vắn tắt zồi:D
Ông @Xedaumalai dạo này còn nhạo không hay cai rồi?

Hạng F
10/3/07
5.056
8.575
113
Thủ Đức - TP.HCM
Trong hội mình có Bác nào tự thay 2 cục cao su láp chưa ạ? Bộ cũ trên xe em (hàng aftermarket) bắt đầu có vết nứt. Em có mua một bộ khác (cũng aftermarket), nhưng chui xuống gầm nằm quan sát thấy rối quá.

Đọc repari manual của Toyota thì càng rồi hơn nữa vì họ hướng dẫn qua mấy chục bước để tháo luôn cả cây láp xuống. Hãi nhất là phải tháo lọc nhớt và két nuớc mang ra ngoài luôn.

Lần thay trước em nhờ garage Phương Phát thay thì rất nhanh gọn. Tiếc là bữa đó em không quan sát cách tháo do bận tám bên quán cà phê:D

15/5/17
563
758
93
Trong hội mình có Bác nào tự thay 2 cục cao su láp chưa ạ? Bộ cũ trên xe em (hàng aftermarket) bắt đầu có vết nứt. Em có mua một bộ khác (cũng aftermarket), nhưng chui xuống gầm nằm quan sát thấy rối quá.

Đọc repari manual của Toyota thì càng rồi hơn nữa vì họ hướng dẫn qua mấy chục bước để tháo luôn cả cây láp xuống. Hãi nhất là phải tháo lọc nhớt và két nuớc mang ra ngoài luôn.

Lần thay trước em nhờ garage Phương Phát thay thì rất nhanh gọn. Tiếc là bữa đó em không quan sát cách tháo do bận tám bên quán cà phê:D
em thấy thợ ở PP tháo cũng gọn lắm bác, ko phức tạp như bác nói, nhưng cái món này em chưa vọc..:D

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com

Cũng không khó lắm, em tháo mấy lần. Bác tháo 6 ốc giữ cao su láp (3 cái mỗi phía) cho mỗi cục, sau đấy tháo ốc của 3 cụm gối đỡ housing trước, đẩy nhích nó về trước là rút cây láp ra được. Nhân tiện kiểm luôn độ rơ cụm cạc-đăng láp.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.575
113
Thủ Đức - TP.HCM
Cũng không khó lắm, em tháo mấy lần. Bác tháo 6 ốc giữ cao su láp (3 cái mỗi phía) cho mỗi cục, sau đấy tháo ốc của 3 cụm gối đỡ housing trước, đẩy nhích nó về trước là rút cây láp ra được. Nhân tiện kiểm luôn độ rơ cụm cạc-đăng láp.
Cám ơn Bác Tâm. Để em làm thử.