Hạng F
20/9/14
6.376
13.956
113
TP HCM
Chắc 2 bác théc méc vạch xương cá này, đây là phát minh tối kiến của Sở GTVT, mục đích là cấm xe đi thẳng đi vô làn quay đầu, vô hình trung các xe quay đầu cũng vi phạm lỗi vì phải cán lên vạch này....quá chán mấy ông thần ngồi phát minh tối kiến, không chịu động não....

View attachment 2217205

Clip:
Đúng cái này đó bác...
Mỗi lần đi qua chỗ này lại phải "đậu xanh" thèng chánh mấy cái, haizzz...
Quy chuẩn mới, tài xế cần nhận biết vạch kênh hóa dòng xe để tránh bị phạt

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: diluantran
Hạng B2
1/10/12
274
179
43
47
Quận 2, HCM
chính xác vạch em hỏi theo video trên. làm sao thực hiện đúng luật ? chơi đùa nguy hiểm tính mạnh chuyển làn sang phải né vạch khi đang chạy nhanh, rồi sau đó chuyển làn sang trái lại về làn quẹo trái. Các bác chọn cách nào? thà bị phạt lỗi cán vạch hay đùa với rủi ro?

• Like
Reactions: diluantran
Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
chính xác vạch em hỏi theo video trên. làm sao thực hiện đúng luật ? chơi đùa nguy hiểm tính mạnh chuyển làn sang phải né vạch khi đang chạy nhanh, rồi sau đó chuyển làn sang trái lại về làn quẹo trái. Các bác chọn cách nào? thà bị phạt lỗi cán vạch hay đùa với rủi ro?
Đúng luật là tất cả xe đều phải né vạch đó, chuyển ra lane giữa, xe đi thẳng thì tiếp tục đi thẳng, xe quay đầu thì ẹo vô lại lane quay đầu.
Bởi vậy mời nói đây là phát minh tối kiến

• Like
Reactions: duchuy19762003
Hạng B2
1/10/12
274
179
43
47
Quận 2, HCM
Đúng luật là tất cả xe đều phải né vạch đó, chuyển ra lane giữa, xe đi thẳng thì tiếp tục đi thẳng, xe quay đầu thì ẹo vô lại lane quay đầu.
Bởi vậy mời nói đây là phát minh tối kiến
Nhờ Bác chỉ giáo tiếp giúp, em chỉ muốn thực hiện đúng luật, chứ không thích vi phạm rất mất thời gian và lằng nhằng. Chỗ đường nhánh từ hướng Lương Định Của nối dài chạy sang đường nhánh trước khi xuống hầm Thủ thiêm, có đèn xanh đèn đỏ quẹp trái vô hầm sang Q1. Trình tự em thấy có biển báo phân làn: xe ô tô làn trái , xe thô sơ làn phải và khúc này vạch đứt --> chạy tí xíu vài chục mét gì đó : xuất hiện vạch mủi tên chỉ hướng gồm: làn trái là vạch đi thằng và rẻ trái, làn phải là vạch đi thẳng và quẹo phải xuống hầm, đồng thời khi có mũi tên chỉ hướng là bắt đầu vạch liền luôn. Vậy mình phải đi sao cho đúng? nếu đi làn phải trước mũi tên là sai biển báo làn xe (ô tô đi làn trái), còn đúng làn xe (làn trái) thì thấy mũi tên chỉ hướng thì vạch liền làm sao chuyển kịp (chuyển làn cán vạch liền). Hơn nữa xe chờ đèn rất dài nên xe có xin chuyển làn trong để quẹo cũng rất khó và nếu tài xế lạ sẽ không thấy được vạch mũi tên chỉ hướng để đi kịp để xử lý. Em rất phân vân, nhờ các bác chỉ giáo giúp.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Nhờ Bác chỉ giáo tiếp giúp, em chỉ muốn thực hiện đúng luật, chứ không thích vi phạm rất mất thời gian và lằng nhằng. Chỗ đường nhánh từ hướng Lương Định Của nối dài chạy sang đường nhánh trước khi xuống hầm Thủ thiêm, có đèn xanh đèn đỏ quẹp trái vô hầm sang Q1. Trình tự em thấy có biển báo phân làn: xe ô tô làn trái , xe thô sơ làn phải và khúc này vạch đứt --> chạy tí xíu vài chục mét gì đó : xuất hiện vạch mủi tên chỉ hướng gồm: làn trái là vạch đi thằng và rẻ trái, làn phải là vạch đi thẳng và quẹo phải xuống hầm, đồng thời khi có mũi tên chỉ hướng là bắt đầu vạch liền luôn. Vậy mình phải đi sao cho đúng? nếu đi làn phải trước mũi tên là sai biển báo làn xe (ô tô đi làn trái), còn đúng làn xe (làn trái) thì thấy mũi tên chỉ hướng thì vạch liền làm sao chuyển kịp (chuyển làn cán vạch liền). Hơn nữa xe chờ đèn rất dài nên xe có xin chuyển làn trong để quẹo cũng rất khó và nếu tài xế lạ sẽ không thấy được vạch mũi tên chỉ hướng để đi kịp để xử lý. Em rất phân vân, nhờ các bác chỉ giáo giúp.
Hic, bác tả như vậy cũng bó tay, hỏng hỉu .
Đường nhánh là đường nào? Có phải làn hỗn hợp trên Mai Chí Thọ?

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
không phải Mai Chí Thọ, đường cắt ngang Mai Chí Thọ, ngay cửa hầm.
Muốn giúp lắm, mà hỏng hỉu nên thua,
Góp ý với bác tí, muốn hỏi gì đó thì câu hỏi phải thật rõ ràng, có hình ảnh hoặc clip minh họa thì người đọc mới hiểu và có thể giúp, chứ mô tả bằng chữ như vậy thì mình cũng đành phải pó tay :-(

Hạng F
7/8/14
8.544
7.352
113
58
Trình tự em thấy có biển báo phân làn: xe ô tô làn trái , xe thô sơ làn phải và khúc này vạch đứt --> chạy tí xíu vài chục mét gì đó : xuất hiện vạch mủi tên chỉ hướng gồm: làn trái là vạch đi thằng và rẻ trái, làn phải là vạch đi thẳng và quẹo phải xuống hầm, đồng thời khi có mũi tên chỉ hướng là bắt đầu vạch liền luôn.
Vậy mình phải đi sao cho đúng? nếu đi làn phải trước mũi tên là sai biển báo làn xe (ô tô đi làn trái), còn đúng làn xe (làn trái) thì thấy mũi tên chỉ hướng thì vạch liền làm sao chuyển kịp (chuyển làn cán vạch liền). Hơn nữa xe chờ đèn rất dài nên xe có xin chuyển làn trong để quẹo cũng rất khó và nếu tài xế lạ sẽ không thấy được vạch mũi tên chỉ hướng để đi kịp để xử lý. Em rất phân vân, nhờ các bác chỉ giáo giúp.
Bỏ khúc đầu, đọc từ đây thì hơi hiểu hiểu.
Đại khái bác đang phân vân nếu đi ô tô trên làn trái mà chuyển làn xe máy để rẽ phải khi gặp mũi tên chỉ hướng vào hầm thì phải cán vạch liền? Còn chuyển làn trước khi có mũi tên (vạch đứt) thì sợ sai làn vì có biển R415?

Xin trả lời là biển R415 cho phép xe được chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn khi gần đến giao lộ mà không vi phạm nhé. Vậy thì bác muốn rẽ phải để vào hầm thì cứ chuyển vào làn phải lúc vạch đứt để rẽ phải trên làn xe máy, không có lỗi nhé.

• Like
Reactions: duchuy19762003
Hạng B2
1/10/12
274
179
43
47
Quận 2, HCM
Bỏ khúc đầu, đọc từ đây thì hơi hiểu hiểu.
Đại khái bác đang phân vân nếu đi ô tô trên làn trái mà chuyển làn xe máy để rẽ phải khi gặp mũi tên chỉ hướng vào hầm thì phải cán vạch liền? Còn chuyển làn trước khi có mũi tên (vạch đứt) thì sợ sai làn vì có biển R415?

Xin trả lời là biển R415 cho phép xe được chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn khi gần đến giao lộ mà không vi phạm nhé. Vậy thì bác muốn rẽ phải để vào hầm thì cứ chuyển vào làn phải lúc vạch đứt để rẽ phải trên làn xe máy, không có lỗi nhé.
Bác đưa tình huống đúng rồi. Biển R415 phân làn xe cho phép chuyển làn thì ok. mình chỉ sợ bị lỗi sai làn đường theo biển báo thôi. thanks Bác!!!