Hạng B2
14/7/22
269
240
43
79
Ra mắt anh em bằng BMW X6 M-Sport 2022 sau thời gian đi CR-V

1.Đặt hàng.
Mình mê con này lâu rồi, mà đến nay mới đủ điều kiện chút nên quyết định nâng cấp từ CRV lên X6 luôn.

Hậu Covid 19 xe rất là hiếm, đi mấy đại lý rất ít xe mà nếu có thì mình không ưng ý (Màu xe, nội thất, option). Nên quyết định Order từ hãng thông qua đại lý.

Mình đặt hàng từ 15/6 đến ngày 24/7 thì xe về đến đại lý.
Lúc đặt hàng người ta sẽ cung cấp mã đơn hàng rồi tự lên website hãng tracking luôn. Nên sẽ biết được xe được làm đến đâu rồi.

2.Options:

Xe của mình là bản tiêu chuẩn X6 xdrive40i. Mình có thêm các Options như:
Gói M-sport bao gồm: logo M-Sport trên vô lăng, thềm 2 cánh cửa, phanh, mâm xe. Xe mình không thấy có ở 2 bên thân xe.
  • Body kit M-sport: Cản trước có 2 hốc gió lớn 2 bên. Chỗ cái thanh màu đen phía trên biển số là chỗ để gắn biển số nhưng minh không muốn xe bị khoan nên mua đồ về tự chế lắp cái biển xuống dưới.

- Vô lăng M-sport: Cầm chắc chắn, hơi mềm nhưng khá nhỏ, khá trơn nên quay vô lăng bằng 1 tay đôi khi bị trơn trượt. Tay lái nhẹ vs chính xác lắm. Lẫy chuyển số trên vô lăng chẳng bao giờ xài. Khi để ché độ Sport plus thì cũng đủ phê rồi. Chứ canh vòng tua để chuyển số hơi mệt.

• Cặp ống xả: hình tròn được gắp cái ốp bên ngoài hình chữ nhật. Minh rất thích chi tiết này, nhìn sẽ câm đối vs đẹp hơn. Ở giữa 2 ống xả có cái Bumper màu trắng nhìn không đẹp lắm. Tương lai sẽ dán carbon chỗ này.

Mâm vs bánh xe: Mâm 22inch nên sẽ không có lốp runflat. Nhưng lại có lốp dự phòng. Kết hợp với bộ phanh M-sport màu đỏ.

Bộ pha lê bao gồm: Cần số, núm điều khiển idrive, start/stop. Riêng nút chỉnh volume vẫn thấy nó là nhựa (Mình đang đặt nút crystal này về sẽ thay vào). Đến vs X6 cũng 1 phần vì bộ Pha lê này. Buổi tối nó còn đẹp hơn nữa.

Hình này hơi mờ nha ae.

Lưới tản nhiệt : màu đen, phát sáng. Có thể mở hoặc tắt trong cài đặt

Gói Packing assistance: Camera 360, drive record,lùi 50m, đỗ xe tự động (cái này chưa thử)... Camera nét lắm Ae a. Rõ từng chi tiết luôn. Nó sẽ hiện thị góc 360^o khi lùi xe or có nút kích hoạt riêng. Nhưng mình thấy nhìn kiểu này không quen vs cảm biến nó kêu nhiều lắm. Trước giờ đậu xe chỉ cần 1 camera lùi là đủ rồi.

Âm thanh: Có tuỳ chọn B&W nữa nhưng với mình Harman Kardon là đủ. HK nghe cũng đủ phê rồi.
Climate: Gói này bao gồm sưởi sấy hàng ghế trước vs sau, sưởi vô lăng, bệ tì tay...
Display: Màn hình Head-up Display cực kỳ sắc nét ngay cả ban ngày. Hiển thị Navigation nếu sử sụng bản đồ mặc định của xe (không hiện thị khi sử dụng với googlemap or do mình không biết chỉnh), hiện thị tốc độ đang đi, tốc độ giới hạn trên đường.

Đèn: Thành phố mình ở là thành phố lớn, nên đường luôn sáng. Mình lại ít đi xa ban đêm nên không có gắn đèn Laser. Đèn Laser nhìn ban ngày sẽ đẹp hơn đèn Led. Đèn Led cũng đã đủ sáng rồi ae a.

Chắc nhiều ae thắc mắc: Lắp biển số thế thì che cảm biến. Đúng là vậy nhưng mình không có thêm gói Drive assistance nên không có cảm biến ở chỗ đó. Mình không muốn phó mặc tính mạng cho xe vs chỉ muốn tự làm chủ trên đường. Ngay cả cảnh báo lệch làn mặc định mình cũng tắt luôn. Cái cảm biến này nó nhạy, nên nó làm mình giật mình mấy lần do nó tự đánh vôlang rất mạnh.

Trên đây là 1 số Option phù hợp vs nhu cầu vs sở thích của bản thân mình.

3.Cảm giác lái:

Chuyển từ CRV lên đúng là 1 trời một vực.
Xe đầm chắc, êm ái ngay cả ngồi sau. Phía sau chỉ hơi chật xíu.
Xe cách âm cách nhiệt rất tốt.

Chế độ Eco xe sẽ khá hiền. Nhưng khi sang comfort, đặc biệt là Sport vs sport plus thì sẽ thấy rõ được sức mạnh của xe. Chạy trên 150km/h xe vẫn đầm chắc, vs lướt đi nhẹ nhàng. Mình chưa dám thử lút cán do sợ ăn ticket.

Xe có chế độ gạt mưa tự động nên chỉ cần bật chế độ đó lên. Sẽ có cảm biến phát hiện trời mưa, mức độ nặng nhẹ, vs dựa vào tốc độ chạy xe mà nó sẽ gạt nhanh hay chậm.

Xe có dài đèn trải đường này chiếu từ tay nắm cửa nhìn cũng khá sang chảnh

Đèn hậu thì không có gì để chê cả. Ae nhìn nó có vẻ 2 màu nhưng thực chất là 1 màu đỏ thôi, do cách tạo bề mặt của dải LED nên nó nhìn khác nhau như vậy. Phía trên có vẻ được làm nhám mịn luôn.

Màn hình sắc nét, cảm ứng nhanh nhạy. Chắc cỡ iphone4 bây giờ.

Đến đây mình xin nêu 1 vài điểm không thích:

• Không có đá cốp, Nghe nói option này ở thị trường Mỹ bị hãng nó cắt mất tiêu.
  • Tầm nhìn hẹp. Gương hậu 2 bên nó nhỏ hơn cả CRV nên góc nhìn không tốt. Vì phần đuôi xe vuốt xuống nên tầm nhìn qua gương chiếu hậu rất là hẹp đó ae.
  • Phần bọc trên trần vs xung quang khung kính lái, mình sờ thì có vẻ như là vải nỉ. Nhìn khá là xấu, không phù hợp vs con xe thể thao vs mắc tiền như X6. Không biết trên bản M50i hay competition có ổn hơn không.
  • Cần xi nhan rất cứng vs nặng. Nặng hơn tất cả các loại xe mà mình từng đi như Passat, es250, MDX vs cả CRV nữa.
  • Minh có 1m7 mà khi chui vào xe vẫn phải cúi đầu nhiều vì trần nó thấp lắm.
  • Chỗ để ly nước khá là hẹp. Lấy đồ sẽ rất khó khi có 2 ly nước ở đó.

• Phía trước không có chỗ gắn biển số. Nếu muốn gắn phải tự khoan đục lỗ or chế pad gắn vào cái lưới bên dưới.
  • Xe khá dài nên những chỗ hẹp đậu xe sẽ khó hơn.
Trên đây là 1 số trải nghiệm muốn chia sẻ vs Ae. Em KHÔNG BIẾT CHỤP ẢNH, chỉ chụp nhanh vài tấm ở công viên gần chỗ làm thôi nên Ae thông cảm.
Rất mong nhận được góp ý, chia sẻ vs giao lưu.
Xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/9/08
2.032
2.198
123
Chúc mừng xe đẹp
bác làm pát gắn biển số trước lại đi..nhìn ko cân ..xấu

sau đó mình đổiqua bs dài luôn...vừa đẹp

Ko có đèn laser ..tiếc .....
Bộ mâm nhìn Gấu thặt
Xe nhập về vn còn có đá cốp ...usa mà bị cắt ta ? cái nà đúng ra là tiêu chuẩn chứ ta?
Cái vụ auto lùi 50m đó cũng khá thú vị đó .....có vài lần mình vô bãi gởi xe test nó....ok good

Hạng B2
14/7/22
269
240
43
79
Chúc mừng xe đẹp

View attachment 2763403
View attachment 2763404
Bộ mâm nhìn Gấu thặt
Xe nhập về vn còn có đá cốp ...usa mà bị cắt ta ? cái nà đúng ra là tiêu chuẩn chứ ta?
Cái vụ auto lùi 50m đó cũng khá thú vị đó .....có vài lần mình vô bãi gởi xe test nó....ok good
Bác cũng X6 giống e à?
e không muốn khoan lỗ trên cái thanh màu đen đó nên chỉ có thể gắn được ở chố phí dưới.
Bên e ko có loại biển số dài a
Ko hiểu sau đá cốp bị cắt bác a

Hạng C
1/6/13
806
517
93
Giá xe về VN nếu tự đặt như bác so với mua từ showroom chênh nhau thế nào bác có thông tin k?

Hạng B2
14/7/22
269
240
43
79
Giá xe về VN nếu tự đặt như bác so với mua từ showroom chênh nhau thế nào bác có thông tin k?
Theo e biết là cá nhân ở Việt Nam sẽ không thể làm thủ tục để tự nhập xe về được. Mà bắt buộc phải thông qua showroom ở Việt Nam đó. Mà thông qua showroom or công ty tư nhân thì giá sẽ không rẻ, vs thời gian chờ rất lâu. Chứ bên này e tự order thì tầm 5 tuần là có xe rồi

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.552
11.720
113
HCM
Xe đẹp Option chọn cũng chuẩn. Chúc mừng bác.

Hạng D
18/3/08
1.552
1.530
113
Theo e biết là cá nhân ở Việt Nam sẽ không thể làm thủ tục để tự nhập xe về được. Mà bắt buộc phải thông qua showroom ở Việt Nam đó. Mà thông qua showroom or công ty tư nhân thì giá sẽ không rẻ, vs thời gian chờ rất lâu. Chứ bên này e tự order thì tầm 5 tuần là có xe rồi
Bên Mỹ thì chiếc này tốn hết bao nhiêu để lăn bánh vậy bạn

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Chúc mừng xe đẹp

View attachment 2763403
View attachment 2763404
Bộ mâm nhìn Gấu thặt
Mỹ nó cắt là có lý do, đơn giản con nít nó đá cũng được.

• Like
Reactions: Perenco