Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Cá nhân em lại thấy cái giá chênh lệch hơn 700tr giữa E250 và C300 hơi ảo.

700tr cho:
1. Chỗ ngồi rộng hơn tí (xe dài hơn, dễ quẹt tới quẹt kui hơn)
2. Xe thơm tho hơn (có air balance)
3. Bề ngoài sang chảnh hơn vì mang tiếng dòng trung (mid) k fai entry level, nhưng phải nhìn kĩ mới biết ai là E ai là C.
4. Nếu nói về kỹ thuật thì em nghĩ hơn đc cái hộp số 9G
5. Bên trong design fancy hơn C300 hơi hướng thể thao
6. Product life cycle mới, W205 ra hồi 2015, còn E thì mới ra đây
Ngày xưa hồi mới có xe C năm 2015, lên lái thử mà cứ kẽo ca kẽo kẹt.
E thì ko bị, đi 3 4 năm cũng chưa thấy bị.
Thấy bảo có Mun Ti Bim Lét, coi như cũng đỡ phần nào.
Nhưng e công nhận là định giá hơi cao. Có vẻ mer thấy bán được C với GLC allnew, nên h làm đàn em toyota chuyển sang làm giá rân tình.

Hạng C
5/2/09
593
4.197
93
Thật ra em 33t bác ạ, lại làm nghề bác sĩ, mà thôi bỏ qua vụ tuổi tác nghề nghiệp.

Tài chính thì cưới con nào cũng đc, tất nhiên là sẽ dư dả nếu em cưới C300.

Cái em băn khoăn là:
1. C300 245hp trong khi E250 chỉ có 211hp, trong khi E250 lại nặng xác hơn
2. E250 rộng rãi hơn là chắc chắn
3. Hộp số E thì 9 cấp ko biết có khác biệt cái 7 cấp k? Sang số mượt hơn, tiết kiệm xăng hơn??
4. C300 thì options bao la: camera 360, HUD... nhưng bù lại k có nước hoa như mấy con E250 hay C250 của anh chủ @Pendulum. Cái nước hoa này em thấy khá ưng, vừa bước lên xe là nghe rất dễ chịu.
5. Phuộc airmatic của C300 có êm hơn phuộc lò xo của E250?? Airmatic nghe nói k bền ở VN?
6. Số khung C300 là 2017 trong khi E250 sẽ là 2016 (do em định lấy lô ráp tháng 2).

Các bác thông não em với ạ.
Có vẻ bác cũng nghiên cứu thông tin khá kỹ. Em thấy đi E rõ là đẳng cao hơn C. Nhưng thực tế sử dụng hàng ngày nếu chỉ cho nhu cầu đi lại, bác sĩ chắc ít cần show tiềm lực ra để làm bộ mặt kinh doanh, bác sẽ thấy sử dụng dòng C hàng ngày thuận lợi hơn nhiều.
Hộp số 9 cấp chắc chắn mượt hơn, nhưng một số bác chạy GLC cũng than thở vụ giật mấy số đầu. Vụ nước hoa thì em ko quan tâm, vì có cái chỗ đặt chai nước hoa lại giảm chỗ để mấy thứ linh tinh ở hộc găng tay. Airmatic thấy nói thường trục trặc sau 4 năm, hy vọng bác chạy 3 năm là dư lúa đổi Suv GLS, không cần quan tâm làm gì, hưởng thụ cái êm ái và nâng gầm 3 phân của em ấy trước đã.
Nhưng túm lại, nếu thích rộng rãi, sang trọng, máy mạnh thì E300 ráp Đức đi bác. :)

Tập Lái
31/8/16
47
108
33
Cái quan trọng nhất là nhận diện về đẳng cấp (e k biết nên dùng từ gì) thì E vẫn hơn C 1 bậc. Và phần lớn người dùng rất coi trọng điều này. Nếu bác đã muốn so sánh chi li thì phải so sánh rất nhiều chứ k phải chỉ có 6 cái ấy đâu. Riêng em thấy 2 thứ là chữ "E" trên đít xe và thiết kế nội thất thôi cũng thuyết phục em bỏ ra 700tr rồi (nếu có điều kiện). Và nếu k phải 700tr thì em sẽ chọn hơn gần 200tr chính là E200, vì cá nhân em thấy sự tiện nghi, sang trọng sẽ bù đắp được cảm giác thể thao. Nhất là đối với 1 bác sĩ heheh.
Một cách ngắn gọn thì nếu tài chính bác cho phép thì cứ lấy chiếc đắt hơn trong những chiếc bác phân vân.
Một cách chi tiết, thì theo em E250 là lựa chọn hay hơn. E250 còn non trong vòng đời trong khi C class hiện giờ đã ra mắt vài năm rồi. E class hiện nay được cập nhật những công nghệ hiện đại nhất của Merc, có cái S class còn chưa có. C300 có thể vận hành tốt hơn, thể thao hơn, nhưng bác là BS, 3x, thì em nghĩ tiện nghi, đẳng cấp của E250 sẽ hợp hơn ạ.

Cảm ơn bác, mà bác cho hỏi là công nghệ nảo của E mà S vẫn chưa có vậy?

Hôm nay em mới chạy thử E200, xe option chẳng có gì cả, thậm chí sunroof, loa xịn cũng ko, xe hơi ì chứ k thanh thoát như lúc test drive C250.

C E S giờ chạy ngoài đường nhìn lướt wa cũng khó biềt lằm bác, C với S còn may ra chứ E thì em cũng nhầm mấy lần.

Cá nhân em lại thấy cái giá chênh lệch hơn 700tr giữa E250 và C300 hơi ảo.

700tr cho:
1. Chỗ ngồi rộng hơn tí (xe dài hơn, dễ quẹt tới quẹt kui hơn)
2. Xe thơm tho hơn (có air balance)
3. Bề ngoài sang chảnh hơn vì mang tiếng dòng trung (mid) k fai entry level, nhưng phải nhìn kĩ mới biết ai là E ai là C.
4. Nếu nói về kỹ thuật thì em nghĩ hơn đc cái hộp số 9G
5. Bên trong design fancy hơn C300 hơi hướng thể thao
6. Product life cycle mới, W205 ra hồi 2015, còn E thì mới ra đây

Em cũng nghĩ như bác. Cá nhân em thêm 1 vấn đề nữa là C300 skhung 2017 thì 1 tháng nữa mới có xe, E thì xe sẵn. Trong khi em đã bán xe mất rồi, giờ k có xe đi, hic..

Bác làm khoa gì thế, em cũng cùng nghề với bác, kém bác 1 tuổi mà em chỉ mới dám đi C cũ đây :(

Khoa Thận nhân tạo bác, còn bác khoa gì?

Mình cũng thích C300 nhưng hiện mình đang đi C200 W203 nên chỉ băn khoăn là đổi lên luôn 1 hạng hay đi C300 nữa

• Like
Reactions: hoanganhdhyhp
Tập Lái
31/8/16
47
108
33
Có vẻ bác cũng nghiên cứu thông tin khá kỹ. Em thấy đi E rõ là đẳng cao hơn C. Nhưng thực tế sử dụng hàng ngày nếu chỉ cho nhu cầu đi lại, bác sĩ chắc ít cần show tiềm lực ra để làm bộ mặt kinh doanh, bác sẽ thấy sử dụng dòng C hàng ngày thuận lợi hơn nhiều.
Hộp số 9 cấp chắc chắn mượt hơn, nhưng một số bác chạy GLC cũng than thở vụ giật mấy số đầu. Vụ nước hoa thì em ko quan tâm, vì có cái chỗ đặt chai nước hoa lại giảm chỗ để mấy thứ linh tinh ở hộc găng tay. Airmatic thấy nói thường trục trặc sau 4 năm, hy vọng bác chạy 3 năm là dư lúa đổi Suv GLS, không cần quan tâm làm gì, hưởng thụ cái êm ái và nâng gầm 3 phân của em ấy trước đã.
Nhưng túm lại, nếu thích rộng rãi, sang trọng, máy mạnh thì E300 ráp Đức đi bác. :)

E300 thì bác Hồ k cho phép bác ơi :)

Cái Airmatic có chức năng nâng gầm bác thấy sao? Có thấy cao hơn hẳn ko?

C300 em thấy cơ động hơn E vì E dài hơn đâu tầm 6cm thì phải, máy mạnh hơn nên phù hợp khi em đua mấy ca cấp cứu.

Hạng D
28/6/16
1.514
1.717
113

Hôm nay em mới chạy thử E200, xe option chẳng có gì cả, thậm chí sunroof, loa xịn cũng ko, xe hơi ì chứ k thanh thoát như lúc test drive C250.

C E S giờ chạy ngoài đường nhìn lướt wa cũng khó biềt lằm bác, C với S còn may ra chứ E thì em cũng nhầm mấy lần.

Em cũng nghĩ như bác. Cá nhân em thêm 1 vấn đề nữa là C300 skhung 2017 thì 1 tháng nữa mới có xe, E thì xe sẵn. Trong khi em đã bán xe mất rồi, giờ k có xe đi, hic..

Mình cũng thích C300 nhưng hiện mình đang đi C200 W203 nên chỉ băn khoăn là đổi lên luôn 1 hạng hay đi C300 nữa
Em bên chẩn đoán hình ảnh thôi, đam mê em mới mua Mer chứ nhiều người bảo em khùng mới mua Mer cũ. Em vẫn thấy tầm tiền đó không có xe mới hay xe cũ nào dưới 5 năm hơn xe này.
Em như bác em sẽ múc ngay E200: rộng hơn, cách âm tố hơn còn mấy cái option linh tinh đó em không cần thiết, riêng em lăn tăn mỗi cái loa E200 thì hơi đuối với gu nghe nhạc của em, kể cả Burmester thường cũng chưa ăn thua, phải Burmerster 3D mới phê lòi.

Tập Lái
18/2/17
13
4
3
29

"E có những cái S chưa có" em sr bác vì không có thời gian để tìm hiểu rõ, bác có thể hỏi sale, nhưng chắc chắn em đã nghe (hay đọc) câu này rồi. Bác có điều kiện thì cứ E250 ạ chứ E200 rõ là phải bèo hơn rồi :D C250 máy mạnh hơn E200 tới 2x hp mà, mà em thấy C250 kiểu dáng chững chạc có vẻ phù hợp với bác hơn C300 đấy ạ. Về E-class theo em thấy nội thất nó quá đẹp ạ chả chua S-class bao nhiêu (k tính hàng ghế sau), chất liệu cũng thuộc hàng sang chảnh. Mọi người hay đau đầu vì cứ sợ người ta không biết mình đi xe "hạng" gì, nhưng theo em thấy, mình oai chủ yếu cho gia đình thấy, người thân, bạn bè, đối tác, người quen thấy, và tự mình thấy sướng, chứ muốn mua 1 xe mà đi ra đường mọi người đều thấy "giá trị" của chiếc xe thì chắc chỉ có SH là đáp ứng được thôi ạ :D
Em bên chẩn đoán hình ảnh thôi, đam mê em mới mua Mer chứ nhiều người bảo em khùng mới mua Mer cũ. Em vẫn thấy tầm tiền đó không có xe mới hay xe cũ nào dưới 5 năm hơn xe này.
Em như bác em sẽ múc ngay E200: rộng hơn, cách âm tố hơn còn mấy cái option linh tinh đó em không cần thiết, riêng em lăn tăn mỗi cái loa E200 thì hơi đuối với gu nghe nhạc của em, kể cả Burmester thường cũng chưa ăn thua, phải Burmerster 3D mới phê lòi.
Thế bác cố chạy xô để rước Merc đời mới nhe bác heheh :D

• Like
Reactions: Pendulum
Hạng B2
22/12/15
223
448
63
Thật ra em 33t bác ạ, lại làm nghề bác sĩ, mà thôi bỏ qua vụ tuổi tác nghề nghiệp.

Tài chính thì cưới con nào cũng đc, tất nhiên là sẽ dư dả nếu em cưới C300.

Cái em băn khoăn là:
1. C300 245hp trong khi E250 chỉ có 211hp, trong khi E250 lại nặng xác hơn.
2. E250 rộng rãi hơn là chắc chắn
3. Hộp số E thì 9 cấp ko biết có khác biệt cái 7 cấp k? Sang số mượt hơn, tiết kiệm xăng hơn??
4. C300 thì options bao la: camera 360, HUD... nhưng bù lại k có nước hoa như mấy con E250 hay C250 của anh chủ @Pendulum. Cái nước hoa này em thấy khá ưng, vừa bước lên xe là nghe rất dễ chịu.
5. Phuộc airmatic của C300 có êm hơn phuộc lò xo của E250?? Airmatic nghe nói k bền ở VN?
6. Số khung C300 là 2017 trong khi E250 sẽ là 2016 (do em định lấy lô ráp tháng 2).

Các bác thông não em với ạ.

1. C300 em chắc chắn là bốc hơn E200, thậm chí là E250 như bác phân tích (xác nhẹ, hơn HP, bác em từ 0-100km hết bao nhiêu s là hỉu...)

2. No comment, cá nhân em thấy E hơn C được 2 cái hộc để đồ phía sau, chất liệu da nội thất tốt hơn.

3. Hộp số 9 cấp thì tỉ số truyền ngắn hơn nên bác sẽ cảm giác êm hơn, tiết kiệm xăng hơn tí. Cá nhân em thấy hộp số 7 cấp cũng đã mượt, nếu có đk bác test drive hộp số 8 cấp của Bim 3 cũng ko thấy êm hơn đáng kể đâu, một 9 một 10 thôi.

4. HUD thì có 1 số người nói em là khá distract khi lái xe, nên thường người ta off luôn, mình lái xe hơi chứ có phải lái máy bay chiến đấu đâu mà cần lock mục tiêu :).
Camera360 em thấy hữu ích, nhưng em nghĩ camera lùi có hiển thị vệt bánh xe là ok rồi.
Nước hoa theo vợ em đánh giá là khá hay vì nó làm vừa "bước lên xe là nghe mùi sang chảnh", nhưng đối với người ko thính mũi như em thì có cũng đc k có cũng k sao.

5. Bác phải hỏi bác @janau rồi, em nghe nói phuộc air matic khá êm, trước đây chỉ trang bị trên dòng S thì phải.

6. Cá nhân em mua xe, em chỉ quan trọng thời gian trên giấy xuất xưởng. Ví dụ nếu con C300 giấy xuất xưởng là 02/2017 nhưng khung (VIN) 2016 thì đã sao, đăng kiểm này kia cũng 2017. Cái bác nên quan trọng là options trong xe có khác gì k? Theo em biết là C300 giờ phải là nội thất ốp carbon nhé, nếu ai đưa bác bản ốp gỗ đen thì dẹp dùm em.

• Like
Reactions: Tieudao286
Tập Lái
5/3/16
11
42
13
36
Dear bác chủ thớt và các anh chị em,

Bác cho phép em post bài ở đây vì em thấy ngày trước em post bên mục tư vấn mua xe thì sales nhảy vào nhiều quá nên em bị loạn. Em là nữ, 30t, đã đi qua Camry 3.5Q và Mazda CX5 2.5 AWD 1 thời gian, giờ do tính chất công việc nên em cần đổi lên Mercedes, xe em nhắm đến là C300, GLA45 hoặc E200. Theo bác và các anh chị em em nên chọn xe nào, nhu cầu em là hay đi về quê (40% thời gian) và chạy trong TP, 1 tháng tầm 1500 km, đa phần là lái xe 1 mình. Em dự định chạy tầm 3-4 năm sẽ đổi xe.

• Like
Reactions: hoanganhdhyhp
Hạng D
28/6/16
1.514
1.717
113
Dear bác chủ thớt và các anh chị em,

Bác cho phép em post bài ở đây vì em thấy ngày trước em post bên mục tư vấn mua xe thì sales nhảy vào nhiều quá nên em bị loạn. Em là nữ, 30t, đã đi qua Camry 3.5Q và Mazda CX5 2.5 AWD 1 thời gian, giờ do tính chất công việc nên em cần đổi lên Mercedes, xe em nhắm đến là C300, GLA45 hoặc E200. Theo bác và các anh chị em em nên chọn xe nào, nhu cầu em là hay đi về quê (40% thời gian) và chạy trong TP, 1 tháng tầm 1500 km, đa phần là lái xe 1 mình. Em dự định chạy tầm 3-4 năm sẽ đổi xe.
Nếu em lái một mình thì C300 thể thao hơn, xe nhỏ dễ quay, ga lên nó ngọt hơn, option nhiều hơn hai xe còn lại tuy nhiên cách âm và độ rộng rãi ko bằng E200. Còn GLA 45 thì a can em, em định drift hay đạp phát dính ghế thì nên chọn thôi.
Nói gì thì nói E200 vẫn là phân khúc trên, nếu có điều kiện chọn thì a sẽ chọn E200. Chúc em chọn được xe ưng ý và nhớ mua xong thì show a e OS chiêm ngưỡng nha.

• Like
Reactions: Supika Leelaphat
Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Nếu em lái một mình thì C300 thể thao hơn, xe nhỏ dễ quay, ga lên nó ngọt hơn, option nhiều hơn hai xe còn lại tuy nhiên cách âm và độ rộng rãi ko bằng E200. Còn GLA 45 thì a can em, em định drift hay đạp phát dính ghế thì nên chọn thôi.
Nói gì thì nói E200 vẫn là phân khúc trên, nếu có điều kiện chọn thì a sẽ chọn E200. Chúc em chọn được xe ưng ý và nhớ mua xong thì show a e OS chiêm ngưỡng nha.
:D:D:D Chị ấy đi cẩm ly 3.5 rồi ko lái nổi e200 đâu, e đang thụ e250 mà gặp cẩm ly hay Es350 là vẫn cảm thấy hết hồn chym én.
Bác ko thấy chị ấy cho cả GLA45 vào danh sách cân nhắc à ....
Chắc đủn chị ấy c300 thôi.