Hạng B2
21/6/20
153
325
63
44
Ngày 4: Phong Nha - Mai Châu. Một phát hiện mới, trải nghiệm tuyệt vời.

8h00 xuất phát từ Villa Road Phong Nha đến Khe Gát men theo QL15 vòng qua khu bảo tồn hồ Kẻ Gỗ, ngã ba Khe Ve, di tích quốc gia hang Lèn Hà.

Một phát hiện mới là đường mòn HCM đẹp hơn cả mong đợi, mọi thứ thật tuyệt vời. Hai bên là núi, rừng cây, các thảm thực vật xanh mướt, đồi cỏ ngút ngàn. Mặt đường lán, mịn, quanh co, uốn lượn. Cực kỳ vắng xe. Cung đường thú vị mà mình nghĩ nếu có cơ hội mình sẽ trải nghiệm lần nữa.

Khoảng 10h30 Bắt đầu vào địa phận Hà Tĩnh, trời bắt đầu mưa to, qua đền mẫu thượng ngàn, thủy điện Hố Hô, vườn quốc gia Vũ Quang, hồ chứa nước Ngàn tươi, ngã tư Phố Châu.

Đi vòng theo hướng Tây Bắc Nghệ An qua nghĩa trang liệt sĩ Việt-Lào, Thanh Chương, Đô Lương, Kỳ Sơn, dừng rửa xe khoảng 20 phút ở Tân Kỳ (14h00). Tiếp tục lên đường đến Thanh Hoá đi ngang qua di tích Lam Kinh khoảng 15h30. Quyết định đi tiếp đến Ecolodge Mai Châu, Hoà Bình.

Cách 15km đến Mai Châu Ecolodge là một trải nghiệm khó quên trên đoạn đèo dài, dốc, rất nhiều cua cùi chỏ. Một bên vách núi dựng đứng, bên kia là vực thẳm, xe lao vun vút.

Hạng B2
21/6/20
153
325
63
44
Ngày 5: Thư giãn Mai Châu Ecolodge
Roadtrip đường mòn HCM 11/2021

Dự kiến sẽ đi Hà Giang, nhưng do có cv khẩn không tiếp nhận khách từ SG vào Đồng Văn nên mình định chuyển hướng đi Sapa, gọi điện thoại hỏi thăm thì tỉnh Lào Cai lại yêu cầu cách ly 14 ngày với khách SG bất kể tiêm đủ vaccine 2 mũi. Nên mình quyết định ờ lại Mai Châu thư giãn. MC Ecolodge ở trong một thung lũng rất đẹp, xung quanh núi bao bọc. Mình đi bộ từ 9h00 sáng đến hơn 12h00, qua rất nhiều bản, làng trong thung lũng. Một cảm giác rất yên bình.

Hạng D
26/12/09
1.110
622
113
Ngày 1: Saigon - Măng Đen, thay lốp xe giữa đèo.
Đoạn đường từ Saigon đi Ban Mê Thuộc thì chắc là mọi người đều quá quen với đặc sản bắn tốc độ, lấn làn, nên để ý cẩn thận chút sẽ OK. Chỉ là các hàng quán ở BMT phẩn lớn đóng cửa hoặc chỉ bán mang đi, nên hơi bất tiện chút. Chỉ có chút nguy hiểm khi xe bị thủng lốp giữa đèo đoạn gần tới Măng Đen, phải dừng lại thay lốp giữa trời tối. Rất may mọi thứ thuận lợi sau gần 1h loay hoay.View attachment 2610383
QL 14 nhìn đẹp quá bác ơi. Mình cũng đang tính tháng 12 làm quả Vũng Tàu- Nha Trang- Dalak đây.

Hạng D
26/12/09
1.110
622
113
Tiếp Đi bác chia sẻ thêm hình ảnh nhé.
Mình bị mất cái thớt úp hình chuyến đi vừa rồi , phải nói có rất nhiều kỷ niệm đẹp trên các cung đường đã qua và vẫn lên kế hoạch tiếp cho các nơi mình chưa đi. Hy vọng một ngày đất nước mình hết dịch.