gauloises nói:
Tony nguyen làm sales cho Renault à, làm gì nâng Renault lên mây xanh dữ thế, còn chê đối thủ CX5 không ra gì, đạo đức kinh doanh kiểu này không ổn rồi.
Renault tốt nhưng ở VN thì làm người dân vẫn chuộng xe Nhật nên bán ế thì phải cố bán, không nên nói xấu đối thủ.
Em cảm ơn bác,
Em chỉ đóng góp ý kiến khách quan thôi ạ, chứ còn khách hàng họ đủ thông minh để biết sản phẩm nào tốt, cái nào ko. Có gì ko đúng mong các bác bỏ quá cho.

Hạng B1
25/1/13
92
1
8
bác search mã các phụ tùng của nó mà xem, toàn đồ tàu hết

Hạng D
24/9/10
1.417
405
83
Tony_Nguyen nói:
tuyen.nissan1 nói:
gogobanoi nói:
- Honda CRV 2.4 - giá 1120 (giá niêm yết 1140, sales giảm cho 20)
- Mazda CX5 2.0 - giá 1170 (giá niêm yết 1200, sales giảm cho 30)
- Renault Koleos 2.5 - giá 1286 (giá niêm yết 1386, sales giảm cho 100)

Trong ba xe trên, CRV và CX5 là xe lắp ráp thủ công tại Việt Nam và đã bị nội địa hóa một số phần nói về độ bền và cách âm thì ko có cửa so với Koleos nhập khẩu nguyên chiếc được lắp ráp bằng ro bot được.
Xe ráp ở việt nam thương nguyên cụm nguyên kiện, nhưng tháo bớt mấy cái cách âm, thiết bi không phù hợp với xứ nóng thôi, ưu điểm là né được thuế khá nhiều

nếu giá như trên thì ở thì trường nước ngoài giá như thế nào? Renault là xe rẻ nhất?

Hạng B1
25/1/13
92
1
8
Tony_Nguyen nói:
Ớt nói:
bác search mã các phụ tùng của nó mà xem, toàn đồ tàu hết
Em thấy bác cãi cùn giống đứa trẻ con quá. Hôm nào bác qua đây search giúp em với ạ :D
thế bác lấy cái gì chứng minh xe bác ko phải đồ tàu? CO, CQ, phiêú xuất xưởng...???

cafe_mine nói:
Tony_Nguyen nói:
tuyen.nissan1 nói:
gogobanoi nói:

Trong ba xe trên, CRV và CX5 là xe lắp ráp thủ công tại Việt Nam và đã bị nội địa hóa một số phần nói về độ bền và cách âm thì ko có cửa so với Koleos nhập khẩu nguyên chiếc được lắp ráp bằng ro bot được.
Xe ráp ở việt nam thương nguyên cụm nguyên kiện, nhưng tháo bớt mấy cái cách âm, thiết bi không phù hợp với xứ nóng thôi, ưu điểm là né được thuế khá nhiều

nếu giá như trên thì ở thì trường nước ngoài giá như thế nào? Renault là xe rẻ nhất?

Bác nói ko hề sai
Xe lắp ráp phụ kiện đánh thuế 15% và đã bị nội địa hóa một số phần nên giá thành rẻ hơn là điều đương nhiên
Trong khi xe nhập khẩu nguyên chiếc bị đánh thuế những 83%, chênh lệch những 68% cơ mà.
Vấn đề ở đây là vì nền công nghiệp ô tô ở VN còn kém phát triển, nên các xe lắp ráp chủ yếu bằng thủ công, nên độ bền và cách âm ko thể nào so sánh với xe lắp ráp nguyên chiếc từ các nước tiên tiến như, Nhật Bản, Hàn Quốc, Thái Lan, Tây Ban Nha, Đức, Italia... được bác nhẩy?
Theo em nghĩ thì tiền nào của nấy thôi, bác cứ đem 1 em SH nhập và xe lắp ráp tại VN ra mà kiểm chứng ạ.:p

Hạng D
24/9/10
1.417
405
83
Tony_Nguyen nói:
cafe_mine nói:
Tony_Nguyen nói:
tuyen.nissan1 nói:
gogobanoi nói:

Bác nói ko hề sai
Xe lắp ráp phụ kiện đánh thuế 15% và đã bị nội địa hóa một số phần nên giá thành rẻ hơn là điều đương nhiên
Trong khi xe nhập khẩu nguyên chiếc bị đánh thuế những 83%, chênh lệch những 68% cơ mà.
Vấn đề ở đây là vì nền công nghiệp ô tô ở VN còn kém phát triển, nên các xe lắp ráp chủ yếu bằng thủ công, nên độ bền và cách âm ko thể nào so sánh với xe lắp ráp nguyên chiếc từ các nước tiên tiến như, Nhật Bản, Hàn Quốc, Thái Lan, Tây Ban Nha, Đức, Italia... được bác nhẩy?
Theo em nghĩ thì tiền nào của nấy thôi, bác cứ đem 1 em SH nhập và xe lắp ráp tại VN ra mà kiểm chứng ạ.:p
1/ Sử dụng xe lắp ráp nội địa là ủng hộ công nghiệp nước nhà, dù ít dù nhiều.
2/ Không phải lắp ráp thủ công mà lắp ráp tổng thành, các công việc của nguời Việt chỉ dăt lên và siết ốc băng máy.
3/Việc lắp ráp nội địa loại bỏ một số tổng thành vốn là cần thiết xứ lạnh, nhưng là cục nợ xứ nóng.
4/ Xe này chỉ phù hơp với đường cao tốc (đường tốt) còn đường xấu thì bị ù- vì khung không phù hơp.
5/ Không phù hợp với sở thích người Việt- người Viêt rất thích gắn LCD, nhưng trên xe này không có chổ lắp LCD. Màu sắc nội thất người Việt thương thích màu sáng, nhưng xe lai màu tối.

....
6/ Vấn đề giá xe ở nước ngoài- nước mà hoàn toàn nhâp xe hay thuế tương đương thì xe này giá thấp hơn CRV??

Bác biết 15% và 83% thì cũng thuộc nhóm chuyên sâu rồi, nên nghiên cứu kỹ khách hàng, không nên chê xe khác, nhất là những điều không chính xác, mà nên tìm thế mạnh của xe mình.
Cá nhân mình nghĩ xe này chỉ chào bán chơi chơ đến khi hội nhập, giống như chiến lược của Subaru thôi.

Vài góp ý nhỏ, mình sẽ không post thêm, hy vọng bác rút ra một vài ý kiến.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/3/12
264
59
28
@@Cafe_mine:
4/ Xe này chỉ phù hơp với đường cao tốc (đường tốt) còn đường xấu thì bị ù- vì khung không phù hơp.-----> Xe khác thì em chẳng bàn chứ xe bên em các chi tiết đã được nhiệt đới hóa cho cái xứ nóng của minh rồi , nên vấn đề về khung gầm, dàn lạnh hay các chi tiết khác bác không phải lăn tăn, em thề em hứa em đảm bảo luôn ^^
5/ Không phù hợp với sở thích người Việt- người Viêt rất thích gắn LCD, nhưng trên xe này không có chổ lắp LCD. Màu sắc nội thất người Việt thương thích màu sáng, nhưng xe lai màu tối.----> đây là chi tiết nhỏ thôi bác ạ, vì mục đích là muốn đảm bảo an toàn cho người lái nên không gắn theo LCD sợ phân tâm nhưng bác nào mua xe thích gắn LCD bên em hỗ trợ free, và có thể tặng thêm cả màn hình chính hãng nếu bên em sướng lên:D
---> Xe bên em có thể là còn khá mới với thị trường VN nhưng với những bác nào có quan tâm về xe thì ít nhiều cũng biết đên thương hiệu Renault nổi tiếng như thế nào rồi ạ, nếu so sánh với những em cùng phân khúc thì em nó chẳng kém cạnh gì cả, thua mỗi cái tên đọc hơi đau miệng
và điều cuối cùng trước khi em phắn là xe bên em không bán chơi mà xe bên em bán thật bác ạ, nên bác @@cafe hay bác nào có quan tâm ủng hộ bên em, em cám ơn ^^
P/S còn cái hình nội thất xe bác chụp lộn thằng cu Megane bên em rồi, bác chủ ở đây đang so sánh CRV, CX5 và Koleos ạ, em gửi bác tấm khác:

Last edited by a moderator:
Tập Lái
12/2/11
3
0
0
33
Bác này vui tính, con Renault của em tuy nhập tù Hàn nhưng đến con ốc cũng sản xuất ở Ý. Hôm nào quởn em cho bác xem nhé?

Hạng B2
19/9/12
180
21
18
friendlyvietnam nói:
Bác này vui tính, con Renault của em tuy nhập tù Hàn nhưng đến con ốc cũng sản xuất ở Ý. Hôm nào quởn em cho bác xem nhé?
đa tạ bác góp lời, đúng là chỉ có cảm nhận thực tế mới thấy được bác Friendlyvietnam nhở.