Tập Lái
9/8/15
21
45
13
41
bác chủ này hông biết mục đích xuất hiện trên OS để làm gì. hôm trước tạo cái thớt so sánh City vs. Attrage, tâng City lên mây. Hôm nay lại có thớt so sánh tiếng ồn City vs. Attrage, lại tâng City lên...

Xin lỗi, bác là seeder của Honda Việt Nam hay sao bác?
Tôi là người chuẩn bị mua xe thôi, ko phải là seeder/sale của Honda đâu. Mong các bác đưa ra các lý lẽ tranh luận, phản biện trên tinh thần khách quan, khoa học và KHÔNG CHỤP MŨ. Nếu các bác thấy các lập luận của tôi có gì sai trái, sơ hở thì xin hãy phản biện

--> có như vậy thì nội dung trong topic này mới hữu ích cho nhiều người.

Hạng D
11/2/10
1.090
596
113
Tôi là người chuẩn bị mua xe thôi, ko phải là seeder/sale của Honda đâu. Mong các bác đưa ra các lý lẽ tranh luận, phản biện trên tinh thần khách quan, khoa học và KHÔNG CHỤP MŨ. Nếu các bác thấy các lập luận của tôi có gì sai trái, sơ hở thì xin hãy phản biện

Vậy bạn có lập thớt này bên thớt Honda không, bên đó sẽ có nhiều người đồng tình với bạn hơn đó, còn nếu so sánh thì như mình đã nói cách âm xe và độ ồn xe là 2 khía cạnh khác nhau, bạn không nên gôm chung 2 cái này thành 1, máy City có thể êm hơn Att nhưng cách âm vỏ xe thì kém hơn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
25/3/11
516
801
93
Hehe em là cái người làm cái topic 1 mà bác chủ trích dẫn ở đây, mục đích em làm là để kiểm tra xem xe trước và sau khi dán các miếng cách âm có cải thiện ko thôi. Còn xe nhỏ, xe cỏ như Att hay City em nghĩ chả nên quan tâm xem cái nào ồn hơn, vì ví dụ như nó ồn hơn 5DB chẳng hạn thì liệu các bác có phát hiện ra bằng tai được ko. Đơn giản nhất bác thay dàn loa cánh, lắp thêm Sub điện hoặc Sub hơi... bật volume to lên tí là hết ồn ngay. Còn xe cỏ tầm này ra cao tốc chạy tốc độ cao thì xác định luôn là hơi nhức đầu.
Khi nào có nhiều tiền các bác cứ mua xe xịn cho em đảm bảo khỏi phải quan tâm đến ồn với ko ồn.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.895
113

Bác lái thử cả 2 xe chưa ạ?

Mặc dù lúc mua xe em chưa lái rành, nhưng ngồi vào cũng dễ dàng cảm nhận được là muốn mua hay không rồi. Em cũng đi thử Honda Civic 1.8, Toy Vios, Hyundai Avante, Kia Morning, Chevy Spark LT, Toy Camry 3.5, Ford Escape 2.3L, Deawoo Lanos ... (có chiếc em tự lái, có chiếc chỉ dám ngồi bên phụ) và em thấy con Mirage CVT 2013 của em vẫn ngon chán.

Em chỉ có 200 triệu, phải vay một đống tiền để mua chiếc xe 500 triệu và hưởng đúng số tiền đó. Bởi có muốn hưởng cái "sướng" chiếc xe 2 tỷ cũng không được. :)

Hạng D
4/2/08
4.564
6.432
113
TPHCM

có thể ý bác là vậy nhưng những gì bác viết ra thì em hổng có nghĩ vậy, hehe... mà nếu bác mua xe thì cứ lái thử rồi quyết thôi, đơn giản mà

Chào các bác,
Cách âm (chống ồn) của loại xe dành cho gia đình luôn là một vấn đề được quan tâm (nếu ko sợ ồn thì đã đi bán tải ngon-bổ-rẻ-khỏe rồi ^_^). Nếu đi xe ồn quá rất dễ làm vợ con mệt mỏi, đi chơi xa cũng mất vui (chứ còn nam giới khỏe mạnh lại hay bật nhạc to thì ồn ko phải là vấn đề). Vì vậy tôi mở topic này nhờ các bác am hiểu kỹ thuật đánh giá bằng cách chứng cứ/phân tích kỹ thuật cụ thể, bằng các phép đo/thiết bị đo đạc khoa học, tin cậy để đánh giá độ ồn của Mitsubishi Attrage CVT và Honda City CVT 2015.

Theo thông tin tìm hiểu từ "cụ google" thì:

1. Mit Attrage CVT: tiếng ồn ở vận tốc 60km/h tại vị trí ghế lái/ghế phụ khoảng 69-72 decibel. Như vậy khả năng khi chạy 100km/h thì tiếng ồn có lẽ lên tới 80 decibel mất. (tham khảo tại link https://www.otosaigon.com/threads/update-final-ve-du-an-cach-am-xe-attrage.8665742) --> xem ở Link này có ảnh chụp thì thấy cách âm của Att khá tệ. Hãng Mit gần như không phủ bất kỳ vật liệu cách âm nào ở gầm xe, ở cửa xe ... cả. Và seach google cũng không thấy hãng Mit công bố tài liệu về hệ thống cách âm của ATT. Chủ xe tự độ dán thêm tấm cách âm (3-6tr) cũng chưa phát huy hiệu quả đáng kể.

2. Honda City CVT 2015: tiếng ồn ở vận tốc 100km/h tại chính giữa khoang lái là 68.8 decibel. Link tham khảo tại đây (http://www.otofun.net/threads/ofnhũng-cải-tién-giúp-honda-city-2015-khong-òn-ào.813529/). Trong link này hãng Honda cũng giới thiệu khá rõ về công nghệ chống ồn (các vị trí cách âm, vật liệu cách âm ...)

Đối với bản cũ City 2013 thì ồn hơn bản City 2015 (link http://news.otofun.net/Tin-tuc-11/Honda-City-2013--Dung-nghi-em-la--nho--1607.ofn)

Kết luận: như vậy là theo thông tin từ trên web thì cách âm của ATT tệ hơn khá nhiều so với Honda City 2015. Có thể tìm được nhiều link đo độ ồn của City bằng thiết bị chuyên dụng (có vẻ khách quan) và có tài liệu của hãng Honda mô tả về hệ thống cách âm cho City. Không tìm thấy link nào đo độ ồn cho Attrage bằng thiết bị chuyên dụng và cũng không thấy tài liệu của Mit mô tả về hệ thống cách âm cho ATT.
Em thấy cả 2 bài của Bác đều đã chọn City rồi. Liệu Bác cưới Att về Bác sẽ hạnh phúc...
Cưới Vợ là cái duyên và cũng là cái nợ.
Nếu Bác đã yêu rồi thì nhích ngay thôi. Hihi

• Like
Reactions: litono
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Hehe em là cái người làm cái topic 1 mà bác chủ trích dẫn ở đây, mục đích em làm là để kiểm tra xem xe trước và sau khi dán các miếng cách âm có cải thiện ko thôi. Còn xe nhỏ, xe cỏ như Att hay City em nghĩ chả nên quan tâm xem cái nào ồn hơn, vì ví dụ như nó ồn hơn 5DB chẳng hạn thì liệu các bác có phát hiện ra bằng tai được ko. Đơn giản nhất bác thay dàn loa cánh, lắp thêm Sub điện hoặc Sub hơi... bật volume to lên tí là hết ồn ngay. Còn xe cỏ tầm này ra cao tốc chạy tốc độ cao thì xác định luôn là hơi nhức đầu.
Khi nào có nhiều tiền các bác cứ mua xe xịn cho em đảm bảo khỏi phải quan tâm đến ồn với ko ồn.
Lúc đo bác có mở quạt gió của máy lạnh không?

• Like
Reactions: litono