Hạng B2
29/6/06
238
2
0
RE: Song Hành Cùng Xe Tải

Kiểu này, đề pa đến nha trang chắc tới nha trang phải mất 8 tiếng wá.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Bài của lão Hoà thượng dĩ nhiên là đúg bài bản hàn lâm rồi , nhất là xe ở Mỹ . Ở VN em thấy dân An nam ta rất thông minh trong mấy cái vụ chế thêm kính ( cái này có khi của TQ cũng nên ) . Mấy bác cứ để ý mấy xe tải lớn thường gắn thêm cả chùm kính , thậm chí có kính nhìn thấy được cả trước mũi xe . Theo em vùng nguy hiểm nhất chính là khoảng khuất sau thùng xe mà ta không nhìn thấy kính chiếu hậu của xe tải .
Em cũng thường đi tỉnh nhiều ( nhiều hơn là đi trong TP) thấy có thêm 1 số kinh nghiệm ngoài phần bài của lão HT , cũng có lẽ là do đặc thù của gi .thông VN :
-Trừ đoạn từ ngã 3 VTàu về tới trạm thu phí là xe tải đổi làn búa xua chứ trên đường trường xe tải thường ít đổi làn, có khi cứ nhè lane giữa mà bò để tránh xe 2 bánh . Thế là 4 bánh nhà ta có khi phải vượt trong để qua . Biết là phạm luật nhưng nếu đúng luật thì cứ bám đít xe tải tới mai mới về đến nhà .
-Khi vượt xe tải, cái nguy hiểm nhất theo em lại là húc vào các xe 2 bánh chạy ngược chiều vì đường nhỏ , xe ta phải ép sát lề trái để qua . Lúc đó tốc độ thường rất cao . Không qua ở các đoạn cong không quan sát được xe ngược chiều vì nếu chẳng may gặp xe tốc hành chạy ngược chiều là coi như xong vì bọn này không biết thắng ( phanh) .
- Khi lên đèo khổ nhất là gặp mấy anh container . Mấy ảnh thì cứ số 1 mà bò , đường thì toàn cua cùi chỏ . Muốn qua thì đá đèn mấy cái cho ảnh thấy . Nếu ảnh fairplay thì ảnh đá đèn bên phải báo cho mình biết phía trước không có xe xuống cho mình biết mà qua . Nếu ảnh đá đèn bên trái thì chịu khó ngửi khói 1 chút chờ cho xe trên xuống . Còn gặp anh nào ít nói khôg trả lời câu nào thì ta phải niệm đủ các vị thần linh từ Chúa , Phật tới Thánh Ala để nhấn ga mà qua thôi . Có khi vừa qua xong xe tải thì gặp xe ngược chiều phải cúp vô bên trong liền , coi y như phim hành động . Nhưng đó là cách chạy đặc thù của VN, không còn cách nào khác vì chắc không ai kiên nhẫn theo sau xe tải suốt đoạn đèo dài có khi > 10km . Mấy thằng Tây thấy em đi đèo mà tụi nó cứ ngồi đọc kinh[8D][8D][8D]

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

@viosblack: Không đến 8g...vì canh rồi, đoạn nào trống vắng, không ai núp thì tới luôn, chừng 7g thì vừa an toàn, yên tâm không áy náy.
Bác adco đúng luôn: Vượt xe tải không ngại lắm đâu, vì tốc độ xe tải không cao, mình làm đúng thủ tục thì thường là lái xe tải nhường thôi, nhưng sợ nhất là xe tốc hành các cở. Vượt xe khác không báo, chả nhường nhịn gì, chưa kể đua nếu cần. Tai nạn ô tô nghiêm trọng thường do vượt không đúng mà phải tội.

Hạng B2
17/7/06
251
2
18
TP.HCM

Khi vuọt các bác phải chú ý đến..... đầu dãy phân cách và các biển báo hiệu vì chuyến đi về miền tây vùa rồi tui thấy có nhiều công nhân sũa lại dãy phân cách lắm....không biết xe thì nhu thế nào..???

Tập Lái
22/12/06
46
0
0

bác lơ nay!
bác viết bai hay qua! chắc bác co nhiều kinh nghiệm lắm! có gì chỉ thêm em nhe!
hi vọng bác lơ mau lên tài chính nhé!!! hi hi hi;)

Tập Lái
12/5/06
15
0
0

Cam ơn thông tin của các bác. Tôi có bằng lái xe 4 năm nay, có xe 3 năm nay song toàn vợ đi, mình thì lười lái, đi đâu rủ bạn đi cùng để chúng nó lái hộ. Đợt này tính đi Tây Bắc 10 ngày nên vào đây xem kinh nghiệm của các Bác. Quá đã.

Tập Lái
8/2/07
2
0
0

Chào các bác !
Em là tài xế mới cả trên đường cũng như trên OS . Đọc bài các Bác viết trên An toàn là bạn - Tai nạn là thù ...
Em cảm nhận rằng " các Bác chỉ được cái ............................... Xui khôn em thôi "
Very , very cảm ơn các Bác .

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

Thanks bác Lơ xe và Hòa thượng (?!), đây là kinh nghiệm bổ ích khi đi đường Quốc lộ, còn đối với tỉnh lộ và hương lộ chắc khó áp dụng. Mong bác sưu tầm và chỉ giáo thêm
- Khi lên đèo khổ nhất là gặp mấy anh container . Mấy ảnh thì cứ số 1 mà bò , đường thì toàn cua cùi chỏ . Muốn qua thì đá đèn mấy cái cho ảnh thấy . Nếu ảnh fairplay thì ảnh đá đèn bên phải báo cho mình biết phía trước không có xe xuống cho mình biết mà qua . Nếu ảnh đá đèn bên trái thì chịu khó ngửi khói 1 chút chờ cho xe trên xuống . Còn gặp anh nào ít nói khôg trả lời câu nào thì ta phải niệm đủ các vị thần linh từ Chúa , Phật tới Thánh Ala để nhấn ga mà qua thôi . Có khi vừa qua xong xe tải thì gặp xe ngược chiều phải cúp vô bên trong liền , coi y như phim hành động . Nhưng đó là cách chạy đặc thù của VN, không còn cách nào khác vì chắc không ai kiên nhẫn theo sau xe tải suốt đoạn đèo dài có khi > 10km . Mấy thằng Tây thấy em đi đèo mà tụi nó cứ ngồi đọc kinh
Bác này nói chuyện vui thiệt.:D:D:D:D:D

Tập Lái
5/5/07
2
0
0

Em mới gia nhập làng OS và em cũng vừa mới lấy bằng lái xe. May mắn được thỉnh giáo các tiền bối! Đa tạ!