Hạng B2
10/9/15
193
146
43
36
Các bác nên nhớ bán xe khi chưa thông quan là đã vi phạm. Không cần đến lúc xe đó đăng ký biển số hay lăn bánh trên đường mới tính là vi phạm đâu.
Hành động bán diễn ra ngay khi hợp đồng mua bán. Nếu là hợp đồng đặt cọc thì không vi phạm.
Nhưng nếu chỉ đặt cọc mà lại giao xe cho khách (khi xe chưa thông quan) thì cũng vi phạm. Vi phạm ngay khi giao xe.
Bác thông cảm, nhiều ng ko hiểu biết pháp luật nhưng lại thích suy diễn theo ý hiểu của ng ta. Em đồng ý với bác, đây ko phải lần đầu tiên thằng EA này dính dáng đến pháp luật, trong mấy thằng nk oto ở VN, thằng này là một trong nhg thằng lùm xùm nhất.

• Like
Reactions: Daewoo
Tập Lái
3/5/16
17
6
3
45
suốt ngày nói hạn chế hình sự hóa mà chưa gì đã lại dọa khởi tố rồi,đau đầu thật.

Hạng C
5/5/16
617
979
93
1. Có dấu hiệu sử dụng hợp đồng mua bán giả.
-> chỉ là dấu hiệu thôi, chưa có bằng chứng rõ ràng.
2. Xe chưa thông mà sao lăng bánh được.
-> cái này phải coi lại cơ quan đăng ký lưu hành xe làm việc thế nào. Ông không cấp giấy lưu hành éo ma nào dám chạy. Tôi không nghĩ mấy cái xe được bán cho người tiêu dùng chưa được thông quan.

Làm việc như vậy thì không ai phục hết. Mập mờ quá. Coi chừng bị kiện ngược thì đền bỏ mẹ..
Có dấu hiệu mới bị đề nghi xem xét khởi tố nha, khởi tố rồi có tội hay ko có tội thì tính sau nha
Thông quan hải quan khác với đk lưu hành nha, xe đang đậu ở bãi tập kết chờ thông quan thì BMW bán lun nha, vì họ nghĩ hs thông quan ok, nhưng lại bị vướng phút chót nha, 2 bên tranh cãi lậu rồi nha. Nay bên Bộ tc mới đề nghị vks xem xét khởi tố nha
Bên đk sẽ có csi lý để bảo vệ họ khi cấp đk luu hành cho các xe này, nhưng cơ bản là họ đổi thừa đúng quy trình, có chăng là BMW sai nha
Nên nhớ ở VN: Nhà nứoc là ko bao giờ sai nha, mà Bộ là đại diện NN trog ql nền kt nên Bộ cũng ko sai, có thể thiếu sót, cứng nhắc, hiểu chưa sâu,...hoặc lalallalala gì đó, nhưng ko bao giờ chịu nhận sai, dù có chết, đó là sự kiên định của chiến sĩ cs. Kkk.
nếu DN bảo mình đúng thì xem lại điều 1. Có chăng là hai bên chưa hiểu nhau! Kkk

Hạng C
1/12/11
864
876
93
Các bác nên nhớ bán xe khi chưa thông quan là đã vi phạm. Không cần đến lúc xe đó đăng ký biển số hay lăn bánh trên đường mới tính là vi phạm đâu.
Hành động bán diễn ra ngay khi hợp đồng mua bán. Nếu là hợp đồng đặt cọc thì không vi phạm.
Nhưng nếu chỉ đặt cọc mà lại giao xe cho khách (khi xe chưa thông quan) thì cũng vi phạm. Vi phạm ngay khi giao xe.
Vâng, doanh nghiệp sai so với cái quy định cứng ngắt.. đã can thiệp sâu vào giao dịch kinh tế dân sự. Kiểu đăng ký mua trước một sản phẩm là bình thường, cả ng mua và bán đều chấp nhận hiện trạng đó.. chỉ ông nhà nước là không chịu.
Trong trường hợp này tôi đứng về phía doanh nghiệp.. vì họ nộp đủ thuế, và không gây thiệt hại cho bên nào.

Hạng B2
10/9/15
193
146
43
36
Vâng, doanh nghiệp sai so với cái quy định cứng ngắt.. đã can thiệp sâu vào giao dịch kinh tế dân sự. Kiểu đăng ký mua trước một sản phẩm là bình thường, cả ng mua và bán đều chấp nhận hiện trạng đó.. chỉ ông nhà nước là không chịu.
Trong trường hợp này tôi đứng về phía doanh nghiệp.. vì họ nộp đủ thuế, và không gây thiệt hại cho bên nào.
Bác ơi, để linh hoạt cho DN thì DN đc để xe trong kho mình trong khi chờ thông quan, nhưng chưa thông quan đã bán thì theo bác đã vi phạm pháp luật chưa. Giả sử - em nói giả sử nhé: nếu lô hàng có vấn đề gì đó không thể thông quan đc, thì bên thiệt hại là ai????? DN hay người tiêu dùng đã mua xe.

Hạng B2
10/3/16
427
191
43
45
Cha cha. Giá bmw lại được dịp tăng chóng mặt đây. Hay lại là chiêu PR

Hạng C
1/8/14
757
609
123
45
Chắc khui ra để xúc tàn dư của Ba X như Huy Hoàng Lão Tổ ! Hoặc tàn dư của Ba X đang ngồi mát xơi cơm ở Euro Auto.

• Like
Reactions: maximiliansg
Tập Lái
31/3/16
10
9
3
36
1. Có dấu hiệu sử dụng hợp đồng mua bán giả.
-> chỉ là dấu hiệu thôi, chưa có bằng chứng rõ ràng.
2. Xe chưa thông mà sao lăng bánh được.
-> cái này phải coi lại cơ quan đăng ký lưu hành xe làm việc thế nào. Ông không cấp giấy lưu hành éo ma nào dám chạy. Tôi không nghĩ mấy cái xe được bán cho người tiêu dùng chưa được thông quan.

Làm việc như vậy thì không ai phục hết. Mập mờ quá. Coi chừng bị kiện ngược thì đền bỏ mẹ..
Đang đánh nhóm lợi ích về hưu làm nguời tử tế :))

Hạng C
1/12/11
864
876
93
Bác ơi, để linh hoạt cho DN thì DN đc để xe trong kho mình trong khi chờ thông quan, nhưng chưa thông quan đã bán thì theo bác đã vi phạm pháp luật chưa. Giả sử - em nói giả sử nhé: nếu lô hàng có vấn đề gì đó không thể thông quan đc, thì bên thiệt hại là ai????? DN hay người tiêu dùng đã mua xe.
Nếu thấy thiệt thì đừng xuống tiền. Thực tế thì chẳng ai thiệt đâu.. không mua đc chiếc này thì lấy chiếc khác, chi khác số khung sường thôi mà. Không thì hoàn tiền lại thôi. Đó là lý do tại sao vẫn có ng mua.

Hạng D
14/8/13
2.527
13.747
113
Nếu thấy thiệt thì đừng xuống tiền. Thực tế thì chẳng ai thiệt đâu.. không mua đc chiếc này thì lấy chiếc khác, chi khác số khung sường thôi mà. Không thì hoàn tiền lại thôi. Đó là lý do tại sao vẫn có ng mua.
Bác cãi chày cãi cối qúa. Luật có quy định rồi, bán như vậy là phạm pháp. Chấm hết. Như xxx với gái 17 là ở tù cho dù có đồng ý hay thỏa thuận. Đơn giản là pháp luật cần ngăn chặn hành những hành vi thỏa thuận phi pháp như bán xe chưa thông quan.

• Like
Reactions: quanbhvn