Hạng D
13/2/09
3.363
18.856
113
Bình Dương
Chiều cuối năm…
Cuộc hội ngộ nào cũng chia ly,cuộc vui nào cũng có kết thúc,chính cái kết thúc ấy,chia ly ấy lại chính là sự khởi nguồn của một cuộc hội ngộ mới,cuộc vui mới…và cứ thế gọi là cuộc sống lặng lẽ trôi,cuốn theo tất cả vào quỹ đạo của nó,và mỗi người chúng ta cũng không ngoại lệ…
Giờ đây,phút giây này,tất cả chúng ta chứng kiến năm cũ trôi qua những giây phút cuối cùng với nhiều cung bậc,sắc thái khác nhau tùy thuộc vào mỗi cá nhân,mỗi con người nhưng duy nhất mà ai trong mỗi chúng ta cũng đều trải qua đều cảm nhận đó chính là một khoảng lặng trong tâm hồn để có thể nhìn lại bản thân,nhìn lại chính mình và cùng hướng về gia đình và cầu mong một năm mới tốt đẹp hơn…
Chiều cuối năm…
Dường như tất cả mọi chuyện đã “bớt đi một chút” ,đường phố ồn ào đã bớt đi một chút,những lo toan thường nhật đã bớt đi một chút,những tính khí nóng nảy,những cái đầu nóng dường như cũng bớt đi một chút…khiến cho con người ta trở nên dễ gần hơn,dễ thông cảm và sẽ chia hơn,làm cho cuộc sống trở lại bình yên hơn như chính cái bình yên vốn có,vì nhân chi sơ tính bổn thiện!
Năm mới “thêm một tuổi” mới có khác gì “bớt đi một tuổi” đâu,chẳng qua là do cách nhìn nhận khác nhau ở mỗi cá nhân mà thôi,hạnh phúc hay khổ đau từ chính cái tâm mà ra.Cuộc đời là một chuỗi của các vòng luân hồi,tận sinh- tận diệt thì cũng chỉ là một vòng mà thôi!Mà tất cả chúng ta phải đón nhận cho dù muốn hay không,Đức Phật có dạy rằng:
- Phước –Họa : không thể tránh
- Nhân duyên : không thể tránh
- Già – bệnh – chết : làm sao tránh được
Những thứ mà hàng ngày chúng ta phải cố gắng “cày” để có được chẳng phải là cho những thứ đó hay sao?Giờ hiểu ra thì mới thấy được làm sao chúng ta có thể tránh được những điều ấy. Có khác chăng chỉ làm làm “mềm” hóa mà thôi…Bởi nếu tránh được cái vòng luân hồi ấy thì làm gì có HENRY Đệ Nhất-Đệ Nhị-Đệ Tam…,làm gì có Đinh,Lê,Lý,Trần,hậu Lê…và làm gì còn chỗ chen chân cho mỗi chúng ta….
Chiều cuối năm…
Bên mâm cơm cúng ông bà,cả gia đình quây quần bên nhau,cùng chào đón một năm mới,đó chính cái tết ấm áp nhất là mùa xuân hạnh phúc nhất…Đó là một nét đẹp cổ truyền,một nét đẹp văn hóa mà cho dù xã hội có phát triễn đến đâu thì cũng phải giữ lại cái cốt lõi cho con cháu và cho muôn đời sau…
Chiều cuối năm,có nhiều cảm xúc nên có đôi lời hầu các bác,em dốt văn nên có gì còn tối nghĩa mong các bác bỏ qua cho!
Và cuối cùng chúc cho tất cả các thành viên FIFC có một mùa Xuân mới tràn đầy niềm vui,hạnh phúc và an lành!

Ngày hai mươi chín , tháng chạp , năm Tân Mão

F3
Hạng B1
12/11/11
77
0
6
Tam trang cua Bac sao ma giong em qua. Chieu cuoi nam co mot khoang lang... that kho dien ta.
Cau chuc gia dinh FIFC luon duoc nhieu suc khoe, hanh phuc va dat duoc nhung uoc mo trong tuong lai

Hạng D
21/5/10
3.300
26
48
Chiều cuối năm.....
Cái thời khắc quý giá và ấm áp này dành cho những ai có một gia đình đầy đủ.
Hai từ gia đình bình nghe có vẻ bình thường vì con người ai mà ko có bố mẹ sinh ra, ai mà lại ko có 1 gia đình nhỉ ??? nhưng với e ngay từ nhỏ và cho đến giờ e vẫn luôn tự hỏi gia đình là gì nhỉ?? vì sao ư... vì e ko có 1 gia đình như bao gia đình khác. Nhớ hồi lúc đi học nhìn thấy bạn bè được bố hoặc mẹ đón đưa đi học mà tủi cho thân mình, thèm lắm cái cảm giác được người thân quan tâm chăn sóc cho dù là những gì nhỏ nhất, nhưng rồi cuộc sống cuốn trôi làm cho e phải học cách quên đi và học cách tự lo cho mình. E đã tự lớn lên và cũng đã tự lo cho mình như một điều kỳ diệu. Giờ gần nữa đời người dường như những mùi vị của cuộc đời này e đều nếm trãi nhưng cái hương vị của gia đình ấm áp vào những ngày cuối năm này thì e ko bao giờ có được.
Chiều cuối năm....
Năm nay e ko về quê ăn Tết vì nhiều lý do, từ chiều đến giờ e cứ đi tới đi lui và chả biết làm gì với 3 ngày Tết ở SG đây.
Chiều cuối năm...
E ngồi đây 1 mình.....

Chúc tất cả các bác năm mới an khang và thịnh vượng!

Hạng D
10/6/09
1.086
548
113
Re:Tản mạn chiều cuối năm

cherie nói:
Chiều cuối năm.....
Cái thời khắc quý giá và ấm áp này dành cho những ai có một gia đình đầy đủ.
Hai từ gia đình bình nghe có vẻ bình thường vì con người ai mà ko có bố mẹ sinh ra, ai mà lại ko có 1 gia đình nhỉ ??? nhưng với e ngay từ nhỏ và cho đến giờ e vẫn luôn tự hỏi gia đình là gì nhỉ?? vì sao ư... vì e ko có 1 gia đình như bao gia đình khác. Nhớ hồi lúc đi học nhìn thấy bạn bè được bố hoặc mẹ đón đưa đi học mà tủi cho thân mình, thèm lắm cái cảm giác được người thân quan tâm chăn sóc cho dù là những gì nhỏ nhất, nhưng rồi cuộc sống cuốn trôi làm cho e phải học cách quên đi và học cách tự lo cho mình. E đã tự lớn lên và cũng đã tự lo cho mình như một điều kỳ diệu. Giờ gần nữa đời người dường như những mùi vị của cuộc đời này e đều nếm trãi nhưng cái hương vị của gia đình ấm áp vào những ngày cuối năm này thì e ko bao giờ có được.
Chiều cuối năm....
Năm nay e ko về quê ăn Tết vì nhiều lý do, từ chiều đến giờ e cứ đi tới đi lui và chả biết làm gì với 3 ngày Tết ở SG đây.
Chiều cuối năm...
E ngồi đây 1 mình.....

Chúc tất cả các bác năm mới an khang và thịnh vượng!

Nghe bao tâm sự! Chúc Cherie năm mới nhiều an lành, hanh phúc!
Không hứa, để rủ Haobui, JBL, Cherry.. ghé uống ly bia năm mới. Chúc bình an!

Hạng D
21/5/10
3.300
26
48

Nghe bao tâm sự! Chúc Cherie năm mới nhiều an lành, hanh phúc!
Không hứa, để rủ Haobui, JBL, Cherry.. ghé uống ly bia năm mới. Chúc bình an!

[/quote]

thanks bác nhiều nhé! Chúc bác 908s năm mới nhiều hạnh phúc!

Last edited by a moderator:
Chi hội trưởng FIFC
18/7/07
6.718
2.058
113
51

@3T : 8 điểm cho bài văn :D

@cherie : buồn nhỉ :(

60 phút nữa giao thừa đến rồi. Chúc các Bac năm mới : Vạn Sự Như Ý

Hạng D
1/6/11
4.533
8.664
113
13

Cung hỷ pai choi!
Happy new year!
CHÚC MỪNG NĂM MỚI!!!

Hạng D
28/6/07
2.811
1.788
113

vui lên nhé .... cherie

F3
Hạng B1
12/11/11
77
0
6

Hôm nay la mồng 3 rồi, Mồng 5, em dự định mời các bác đi uống cà phê sáng ở khu vực Thị Nghè Bác Danh ( trong doàn đi Huế vừa rồi ) đả OK rồi. Bác nao rảnh thì gọi cho em. Phạm Đông :
DT : 0902-953-413

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83

relax ti, Chieu 30 tet ra trc san ban 1 shot
SINH

sang mong mot, XUAN