Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.914
113
53
Thánh nhân @AC_Milan cho em hỏi lý do thỉnh thoảng có clip xe đang chạy mà bị rớt ốc mâm ra.
Về lý thuyết nếu mâm có 5 ốc, bị rớt còn mấy ốc mà xe vẫn có thể chạy chậm tìm chỗ thay?

Ta đã từng chạy xe MBZ - có qui cách PCD là 5x112 (năm bolts/bù lon, 112mm) - với 4 con bolts (bù lon), trong suốt 3 năm (khoảng 60K km).

Thông tin về con tán, bù lon....rất thú vị. Đối với xe MBZ khi thay đổi RIM thì thường sẽ phải thay cả Bolt/bù lon (xe Japan không dùng Bolt, thay vài đấy tất cả xe "hệ" Japan đều dùng Nut/con tán).

Xe ta chạy RIM 19", nhưng vì lý do không ship được bolt phù hợp, ta phải chạy bolt China. Không bao giờ dám chạy quá 120km/h với bolt China, cho đến khi mua được original Bolts của S600.

Bolt cực kỳ quan trọng. Một bộ bolts - 20 con - của MBZ có giá = 1 cái RIM.

Thay mâm cho xe

Ngoài bolt/nut, thì kỹ thuật siết lực các đai ốc cũng quan trọng. Quá lực (over torque) hay thiếu lực (under torque) đều nguy hiểm như nhau. Thông thường Torque của đai ốc bánh xe là 140 - 160 Newton meter.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/2/06
1.297
7.873
113
46
Sài Gòn
Mình lái oto 15 năm, tức là lái đi làm hằng ngày ấy, thì có 3 lần xe thủng lốp khi đang lưu thông. 2 lần mình để bánh xẹp vậy chạy luôn đến chỗ vá vỏ mà ko bị hư cái zì cả. 1 lần bị trên cao tốc mình tự thay, may mắn là có youtube hướng dẫn mình cách thay bánh. Mình đứng lên cây mở ốc đạp đạp 3 cái éo biết có đúng lực siết hay ko mà chạy tiếp cho đến khi thay vỏ vẫn ko rớt bánh ko hư ốc ko hư ren ko hư mâm.
Đời mình ko gặp chuyện ko may nhiều, nên chuyện cả đời bị thay bánh xe 1 lần mình cũng liệt vô chuyện xui. Tuy nhiên xác suất 15 năm gặp 1 ngày xui về cái bánh ko đáng để mình nghiên cứu sâu về việc này.
Mình chỉ nghiên cứu việc ko có tiền mua mẹc như anh Mỹ lan có phải là do mình xui hay ko mà thôi

• Like
Reactions: vni and anlao123456
Hạng D
26/7/08
1.922
57.499
113
Bác tìm mẫu nào theo thông số zin theo xe đó bác , có thể mẫu mình thích k theo thông số lốp thì chịu , tìm mẫu khác

Đặt hàng oải lắm

Độ mâm theo thông số zin xe , cho nó " chuẩn , khỏe , an toàn " theo tiêu chuẩn của nhà sx bác ;)

Thay mâm cho xe

Mẫu này e ra ngoài hỏi rồi, họ đặt làm theo đúng thông số xe được đó a, nếu bạn a đặt làm từ Thai được thì cho e biết.

Thông số gin của e là 16”, 6J, PCD 4x100, ET45.

• Like
Reactions: huycl2507
Hạng D
6/11/07
2.412
6.613
113
View attachment 2078826

Mẫu này e ra ngoài hỏi rồi, họ đặt làm theo đúng thông số xe được đó a, nếu bạn a đặt làm từ Thai được thì cho e biết.

Thông số gin của e là 16”, 6J, PCD 4x100, ET45.
Vụ này thì thua rồi bác , bạn e nhập lại của nơi nk mâm thôi , đc cái giá lấy là giá cửa hàng nên tốt hơn khách lẻ ;)

Mâm nếu đặt làm từ Thái e k biết tgian giao hàng ntn , chứ e mua wed carid , chọn thông số theo chuẩn nhà sx cho xe Rang Rover ( thương hiệu cũng k cao cấp lắm , giá cả bộ đâu tầm 3 hay 4k gì đó ) ... nó báo 1 tháng ... chờ mòn mỏi hơn 5 tháng .... e phải kêu nó hoàn lại tiền , chấp nhận mua mâm OEM có sẳn trên ebay , giờ cũng vứt xó rùi , mâm k xịn , size lại to , lốp mỏng nên dễ “ móp , cấn “ quá . An toàn nên gắn mâm zin theo xe lại cho nó an tâm

• Like
Reactions: rottie
Hạng D
26/7/08
1.922
57.499
113
@AC_Milan , @K@nny

Mấy thánh cho em hỏi em tìm được cái mâm đúng gin mọi thông số 16”, et45, pcd4x100 rồi, còn mỗi cái width lớn hơn, gin là 6”, mâm độ là 7”, em có cần thay lốp ko ạ, nếu xài lốp cũ trên mâm mới thì nó bè rộng ra, đường kính tổng thể sẽ giảm 1 chút, có ảnh hưởng gì ko ạ? Đồng hồ tốc độ có sai lệch quá ko?

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.914
113
53
@AC_Milan , @K@nny

Mấy thánh cho em hỏi em tìm được cái mâm đúng gin mọi thông số 16”, et45, pcd4x100 rồi, còn mỗi cái width lớn hơn, gin là 6”, mâm độ là 7”, em có cần thay lốp ko ạ, nếu xài lốp cũ trên mâm mới thì nó bè rộng ra, đường kính tổng thể sẽ giảm 1 chút, có ảnh hưởng gì ko ạ? Đồng hồ tốc độ có sai lệch quá ko?

RIM 7" chạy được lốp cỡ từ 195 đến 225.

Anh lưu ý hiện tượng "rubbering" (lốp cao su cạ vào hốc bánh xe/wheel well), khi bề rộng của lốp vượt mức tối đa.

• Like
Reactions: rottie
Hạng D
26/7/08
1.922
57.499
113
RIM 7" chạy được lốp cỡ từ 195 đến 225.

Anh lưu ý hiện tượng "rubbering" (lốp cao su cạ vào hốc bánh xe/wheel well), khi bề rộng của lốp vượt mức tối đa.

Em sẽ check xem có bị cạ vè ko trước khi mua ạ, tại mua ở cửa hàng nên test được.

Riêng về việc giảm đường kính tổng thể thì sao hả thánh, rộng ra 1 inch thì đường kính cũng giảm mất 1 inch đúng ko nhỉ? Khi ấy việc gì xảy ra?

Sau này khi thay lốp mới, e có nên mua loại dày hơn để bù suy giảm ko?

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
26.914
113
53
Em sẽ check xem có bị cạ vè ko trước khi mua ạ, tại mua ở cửa hàng nên test được.

Riêng về việc giảm đường kính tổng thể thì sao hả thánh, rộng ra 1 inch thì đường kính cũng giảm mất 1 inch đúng ko nhỉ? Khi ấy việc gì xảy ra?

Sau này khi thay lốp mới, e có nên mua loại dày hơn để bù suy giảm ko?

Anh cho thông tin cụ thể của lốp hiện tại (RIM 6") để tư vấn lốp cho RIM 7".