Hạng B2
23/3/05
492
3.631
93
53
Ý bạn vinfast là xe sang ?
Xe Vinfast là xe phổ thông thôi bác, nhưng khung, gầm, động cơ, hộp số, hệ thống thắng sài ké BMW F10, F15 nên chạy rất đầm, cách âm cực tốt đó bác.

Minh đang chạy con SA full. So với con Sorento R AWD cũ của mình, SA 10 thì Sorento cở 7 thôi.

Lux vẫn còn lỗi phần mềm linh tinh làm phiền người sử dùng. Chắc qua 2021, Lux sẽ ổn định hơn.

Hạng B2
23/3/05
492
3.631
93
53
Không bác, vô cua ngọt hơn Focus, đường ngắn nên em cũng test ở ngưỡng ngang với chiếc Focus em từng chạy thôi để an toàn.
  • Ở ngưỡng 16x: Focus là bắt đầu bồng bềnh ở ngưỡng 160 còn Lux a thì vẫn đầm chắc lắm
  • Vô cua 11x: Focus thì là giới hạn rồi, bánh kêu éc éc rồi còn Lux a thì giống như em vô cua Focus cỡ 80-90 gì đó thôi, ESP còn chưa can thiệp. Nói chung là chạy rất sướng, phục vụ thằng lái chứ không phải ngồi. Có vài điểm trừ:

• Đèn pha hơi thấp dù đã chỉnh max góc chiếu cao, chạy hơi gần pha ko tới nổi kính xe tải
  • Vô lăng trả rất chậm, không như Focus (nghe nói cái này lỗi kỹ thuật, sẽ được fix khi bảo dưỡng)
  • Chân ga sát chân thắng, dễ nhầm nếu ai ko chạy quen (Focus cách cả khúc)
  • Ghế lái chỉnh điện 4 hướng, chỉnh tay 2 hướng, cạn cmn lời ! (Bản full thì chỉnh điện 8 hướng)
Đèn pha bác vào 3S để chình lên cao. Từ nha may họ để thấp quá. đèn có leveling nên cần thì hạ xuống.

Volang trả chậm và phải đẩy là đặc tính gốc xe BWM.

Ghế lái chỉnh lên xuống bằng cơm là "chuối" nhất. Mình plan mua SA tiêu chuẩn tường ghế chỉnh điện 4 hướng là có tới lui, ai dè bằng cơ. Cuối cùng phải lấy SA full để có cái ghế, he he.

SA full đổ đèo nhẹ zig-zag trên Dàlat 60-70km/h rất đầm/chắc chắn. So với Sorento R AWD, Sorento chỉ được 7/10.

Hạng B2
23/3/05
492
3.631
93
53
Thực tế là giá loanh quanh đợt 1 bác. Ba bản SA giá 1250/1375/1525 base / plus / full. Giờ giá trước bạ 50%. Chỉ có duy nhất đợt 2 một số bác phải mua cao hơn 100-150 tr.

Sau đó bảng giá tăng liên tục, nhưng khuyến mãi giảm theo liên tục, nên vẫn thế.

giá trên có thể giảm thêm khi có voucher hay mua được voucher Vinhomes.

cá nhân mình mua bản full 1.5 + full trước bạ đợt đầu. Thấy nó là rất rẻ với bản SUV hạng D unibody. Việt nam chỉ có 1 đối thủ cạnh tranh là Explorer của Ford.

nên lúc nào cũng có thể nói nó là rẻ.

với kinh nghiệm chạy bản full và test nhiều lần bản Plus, mình recommend các bác mua bản Plus nhé. Chỉ không có da nappa / Awd / lốp to. Da thường đẹp rồi. Awd chạy phố là chính không cần, vì không tuyết, không trơn trượt. Lốp to là thừa gây tốn xăng, ồn hơn lốp plus. VF lắp nhầm lốp của BMW X5 bản máy 4.8 cho SA full :p

trong khi bản base mâm 19” lốp trước sau có chiều ngang 255/285 là đã nhỉnh hơn lốp lắp cho X5 2013-2018 ( lốp cơ bản 18”, chiều ngang lốp trước sau như nhau 255/255).

tham khảo lốp RX 350 trươsc sau 235/235, Explorer 255/255. Lốp base SA vẫn to nhất :p
Bản SA Plus, cũng ghế cơ nhe bác.

Đúng là SA full dùng banh 275/315 thừa thải qua mà lại tốn kém. Nội bộ vỏ không đã 30 chai. Mình nghĩ 275/275 hay 255/285 như bản Plus la hay.

Nhưng vỏ SA full đâu có ồn đâu bác. Mình bơm 2.4/2.7 Bar (truoc/sau) người nhà minh nói rất ít ồn.

• Like
Reactions: NEWDRIVER
Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Bản SA Plus, cũng ghế cơ nhe bác.

Đúng là SA full dùng banh 275/315 thừa thải qua mà lại tốn kém. Nội bộ vỏ không đã 30 chai. Mình nghĩ 275/275 hay 255/285 như bản Plus la hay.

Nhưng vỏ SA full đâu có ồn đâu bác. Mình bơm 2.4/2.7 Bar (truoc/sau) người nhà minh nói rất ít ồn.

Ồn hơn bản plus bác. Lốp full như lốp tiêu chuẩn 255/285 trước sau là ok rồi bác. Muốn êm nữa thì 255/255 như X5 jin là ok. Lái plus có cảm nhận lái giống sedan hơn. Nói chung ở Việt Nam xe này là SUV unibody hạng D, đô thị, không có tuyết, trơn trượt, nên dùng RWD và bánh chuẩn 255/255 là ổn. Còn ai muốn độ thì độ thôi. Như vậy tiện cho nhà sx và gara stock vỏ xe. Hiện có tất cả 4 cỡ lốp cho 2 phiên bản Lux. Rất lãng phí.

Hạng D
16/7/20
1.429
887
113
51
Xe Vinfast là xe phổ thông thôi bác, nhưng khung, gầm, động cơ, hộp số, hệ thống thắng sài ké BMW F10, F15 nên chạy rất đầm, cách âm cực tốt đó bác.

Minh đang chạy con SA full. So với con Sorento R AWD cũ của mình, SA 10 thì Sorento cở 7 thôi.

Lux vẫn còn lỗi phần mềm linh tinh làm phiền người sử dùng. Chắc qua 2021, Lux sẽ ổn định hơn.
xe phổ thông sao giá trên tỉ,

Hạng C
10/7/13
520
270
63
Em xin lôi lại để hỏi ý kiến các anh đã mua xe Vinfast, tới giờ đúng 1 năm em thấy tháng 11 này Vinfast lại giảm giá thấp hơn tháng 11.2020. Em đã tham khảo và định vào chung kết để chốt Mazda CX8 hoặc Sorento. Tuy nhiên sau khi lái thử CX8 và Sorento thì thấy CX8 có vẻ hài hòa hơn, đặc biệt là lái Sorento ngồi đóng cửa thấy mùi da hơi khó chịu và cứng, đi đường xấu thấy cảm giác hơi tưng tưng và không êm ái như CX8. Tuy nhiên, sau khi nghe tin vinfast có giảm giá t11 thì em có đi lái thử Lux SA bản full thì thấy khác hẳn CX8 và Sorento, giờ lại đang nghiên cứu có nên chuyển sang Lux SA bản base hoặc nâng cao không, hơi băn khoăn về nội thất chưa chỉn chu và công nghệ hỗ trợ thiếu so với CX8, còn một số lỗi và chưa rõ độ bền linh kiện sau thời gian sử dụng không rõ có ổn không? Nhờ các anh đã dùng Vinfast cho ý kiến tư vấn giúp.

Hạng B2
23/3/05
492
3.631
93
53
Em xin lôi lại để hỏi ý kiến các anh đã mua xe Vinfast, tới giờ đúng 1 năm em thấy tháng 11 này Vinfast lại giảm giá thấp hơn tháng 11.2020. Em đã tham khảo và định vào chung kết để chốt Mazda CX8 hoặc Sorento. Tuy nhiên sau khi lái thử CX8 và Sorento thì thấy CX8 có vẻ hài hòa hơn, đặc biệt là lái Sorento ngồi đóng cửa thấy mùi da hơi khó chịu và cứng, đi đường xấu thấy cảm giác hơi tưng tưng và không êm ái như CX8. Tuy nhiên, sau khi nghe tin vinfast có giảm giá t11 thì em có đi lái thử Lux SA bản full thì thấy khác hẳn CX8 và Sorento, giờ lại đang nghiên cứu có nên chuyển sang Lux SA bản base hoặc nâng cao không, hơi băn khoăn về nội thất chưa chỉn chu và công nghệ hỗ trợ thiếu so với CX8, còn một số lỗi và chưa rõ độ bền linh kiện sau thời gian sử dụng không rõ có ổn không? Nhờ các anh đã dùng Vinfast cho ý kiến tư vấn giúp.
SA tháng 11 giảm giá khá nhiều đó bác. SA full lăn bánh đâu đó cở 1350.

A có người chạy 100k km rồi.

Mình chạy SA full được 1 năm 15k km, thấy chứa có vấn đề gi. Firmware mới đã có hỗ trợ Carplay và fixed những báo lỗi giả hầu hết.