Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
2 cái nhà máy lọc dầu Dung Quất và Nghi Sơn chỉ đáp ứng đc khoảng 30% nhu cầu cho cả nước bác ạ. Mà khốn khổ nổi mình khai thác dầu thô nhưng 2 cái nhà máy của mình ko lọc dc dầu thô của mình mà phải mang đi bán rồi mua dầu thô đạt chuẩn của 2 nhà máy kia về lọc. Vấn đề đặt ra là sao lúc đầu ko thiết kế 2 cái nhà máy có thể lọc đc dầu thô của mình cho nó bớt các khoản tiền lobby đi thì chỉ có mấy ổng to to mới biết :)
Mục tiêu ban đầu của 2 nhà máy đó là đạt 70% nhu cầu sủ dụng trong nước đó bác, không phải 30 đâu. Chuyện công nghệ lọc của nhà máy không phù hợp với dầu thô khai thác trong nước thì mấy chế giải thích là do liên doanh với đối tác chỉ có công nghệ như vậy. Còn tại sao chỉ có thể liên doanh với mấy ông đó, và tại sao không đợi một thời điểm phù hợp hơn để xây được nhà máy với công nghệ tương thích với dầu trong nước thì chắc đi hỏi ông giời ...
Chỉ biết là ban đầu mấy bác tạo ra 2 cái dự án đó với những mục tiêu rất cao cả, như giảm chi phí mua năng lượng, đảm bảo nguồn cung, đóng góp cho nền kinh tế ... Nhưng hiện tại thì chúng đều đang lỗ và PVN được chính phủ giao quyền sử dụng các lợi nhuận từ mảng kinh doanh khác (như bán lẻ xăng dầu cho dân) để bù lỗ (cho cả PVN và các đối tác nước ngoài theo thỏa thuận ban đầu - lời cùng nhau chia, lỗ thì PVN gánh). Còn đợt thiếu xăng dầu thời gian qua, hay khi giá xăng dầu trong nước biến động mạnh thì 2 cái nhà máy đó cũng chưa giúp được gì nhiều trong chuyện bình ổn ...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
VN mình có cái lọc dầu Dung Quất, CT thế kỷ mà nó ko ăn thua à CB?
Chứ nghĩ nước khai thác dầu + LPG mà phải vật vã xếp hàng đổ xăng Overnight, ATNL bị động thế cũng buồn :(
còn 1 cái hóa lọc dầu ở Phú Mỹ Vũng Tàu nữa đấy nha. để xem mốt hoạt động ra sao.

Hạng D
4/6/10
1.475
1.320
113
Chứ nghĩ nước khai thác dầu + LPG mà phải vật vã xếp hàng đổ xăng Overnight, ATNL bị động thế cũng buồn :(
em nghe bảo cái Dung Quất chỉ lọc được dầu ngọt nhẹ của mỏ Bạch Hổ, mà dầu thô Bạch Hổ cũng gần cạn rồi
Còn cái Nghi Sơn thì sản phẩm làm ra ko đạt tiêu chuẩn, cụ thể là ko đảm bảo cho khí thải Euro 4 trong khi đó VN hiện nay đang áp dụng Euro 5 và hướng đến Euro 6

Hạng C
20/4/18
963
1.777
108
47
Bình Dương
Dầu thô của Lao Đồng khai thác lên thì theo HD sẽ chuyển về Nga Ngố cả....
Duzg Q.uấts thì lọc được dầu VN nhưng do Nhà Máy đặt ở xa nên VC nguyên liệu và thành phẩm đội giá lên quá + thêm nữa là công nghệ mạt hạng, quản lý theo định hướng ....nên lỗ sặc cơm... SX cũng lỗ mà đắp chiếu cũng lỗ....(méo biết làm sao nữa).
Zghi Sơni thì cực tài tình: Liên Doanh với nước ngoài nhưng chúng nó lại nắm CP chi phối và công nghệ này chỉ lọc được dầu thô từ trung đông..., HD liên doanh thì tự bóp dái mình, kiểu như triệt buộc 100% có lợi cho NN.
Đấy, nó tài tình vậy nên theo lí thuyết thì nếu êm thấm thì sẽ SX full 80% sản lượng bán trong nước nhưng thực tế thì ko bao giờ được 20%....vì nhập về ngon hơn, méo lỗ và xăng sạch....
Còn chuyện đổ xăng đêm hay theo định mức thì trên TG có thiếu xăng đâu.... chỉ đâu đó thiếu tiền nhập xăng về và người KD xăng dầu họ ko có lợi nhuận thì họ ko bán nữa thôi....
Chuyện ruồi bu dái ngựa!