Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam
RE: Tìm hiểu ghế em bé trong xe.

Ở SG: Mẹ & bé (baby & mother) có nhiều cửa hàng nhưng chỉ bán đồ của Farlin là chủ yếu, mà ghế trẻ em của Farlin mẫu mã không được đẹp

Bác tịt ra chỗ Ng Thị Minh Khai thì toàn đồ Evenflo, Draco không à ... tụi này thì mắc thiệt nhưng phải công nhận là tiền nào của đó bác ui :D

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

@ tungrose: Nhóc nhà bác chỉ dùng cái loại đầu tiên thôi, ra Tứ Cường mà mua, cái loại có quai xách là tiện nhất, khoảng gần 1M thì phải.

* Chú ý: giá ở trên là giá của loại dành cho bé lớn (loại thứ 2 ở trên)

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.639
113

Nhà tôi có 02 cái, một cỡ sơ sinh và một cỡ dưới 18kg nhưng kết quả mới dùng được vài lần. Lý do, đi xe có nhiều người nên ai cũng đòi bế. Kết quả bây giờ mà tống bọn nó vào ghế là kêu la ỏm tỏi. Chắc phải đem thanh lý quá!

Tôi đang nghĩ không biết có nên mua thêm cái booster nữa không!?

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Theo khuyến cáo của Âu Mẽo thì nên để trẻ em ngồi car seat tới 12 -13 tuổi. Mà nghĩ cũng thấy hợp lý, vì dù sao cái ghế trẻ em 5 điểm cũng giữ trẻ em an toàn hơn là cái đai 3 điểm thông thường.

Tôi cũng đang tính mua cho đứa nhỏ cái khác, vì cái trước chỉ dùng cho trẻ tới 1 tuổi/9kg, mà ra thị trường thấy ghế lớn rởm quá, nên tính để ra nước ngoài khênh về vậy. Ở đó có những loại xoay chiều được (convertible) và dùng cho trẻ em từ 3 - 45kg luôn. Kiểu dáng đẹp, mà giá lại dễ chịu hơn ở VN đáng kể. Như mấy loại này chỉ trên dưới 100 $:

Safety 1st Alpha Omega Elite 5-Point Convertible Car Seat
5-100 lbs (3-45kg)

Graco ComfortSport 5-Point Convertible Car Seat
5-40 lbs (3-18kg)

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Trích đoạn: tuandq

Nhà tôi có 02 cái, một cỡ sơ sinh và một cỡ dưới 18kg nhưng kết quả mới dùng được vài lần. Lý do, đi xe có nhiều người nên ai cũng đòi bế. Kết quả bây giờ mà tống bọn nó vào ghế là kêu la ỏm tỏi. Chắc phải đem thanh lý quá!

Bác có thể PM cho em xin cái hình và rổ giá thế nào được không?

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.639
113

Trích đoạn: tungrose

Trích đoạn: tuandq

Hề hề! Tôi ở ngoài Hà Nội cơ mà bác! Tôi chỉ định thanh lý cái nhỏ, mà giá hồi mua có 640 ngàn thôi mà.

Bác có thể PM cho em xin cái hình và rổ giá thế nào được không?

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Có thêm mấy thông tin crash test cho ghế trẻ em để các bác tham khảo đây:

Theo auto-motor-und-sport.de, có tới trên 60 % trẻ em ở Đức đi xe không có ghế trẻ em, hoặc có nhưng không đúng cỡ, hoặc không cài dây an toàn, hoặc ghế trẻ em được chằng sai quy tắc. Và như vậy tỷ lệ 60% trẻ em bị thương nặng hoặc tử vong do tai nạn giao thông là trong khi đi ô tô (chỉ có 30% khi đang đi bộ) là điều không đáng ngạc nhiên. Trong khi đó, ghế trẻ em đúng quy chuẩn có thể giảm thương vong đáng kể, ví dụ như trẻ sơ sinh ngồi trong ghế như vậy hầu như không bao giờ có thương tích gì.

Có điều người ta cũng phải cân nhắc cẩn thận khi lựa chọn loại ghế, và thận trọng khi chằng ghế vào xe. Như các crash tests của auto-motor-und-sport.de cho thấy, không phải ghế nào cũng an toàn như ghế nào.

Ở 50km/h có thể xuất hiện sức nặng cực lớn khi đâm xe, mà ghế xe có thể hóa giải được:

Bôi màu lên dummy để xác định vùng rủi ro:

Cú va chạm để lại những vết tích đáng kể trên các bộ phận chịu lực của ghế xe, như méo mó...

...rạn nứt

Thử nghiệm cho thấy độ an toàn khác nhau nhiều ở các loại ghế khác nhau. Ghế tốt (rủi ro thương tích thấp): Maxi Cosi Cabriofix, Recaro Young Profi Plus, Römer Baby-Safe Plus...

... ghế tầm tầm (rủi ro thương tích trung bình): HTS Besafe iZi Comfort, Kiddy Life Pro...

... ghế tồi (rủi ro thương tích cao): Concord Ultimax, STM Starlight SP

Quan trọng là phải biết chắc trẻ nhỏ, ghế và xe có thích hợp với nhau không (ở nước ngoài có thể ra tiệm chuyên nghiệp hỏi, còn ở VN thì luôn phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng):

Last edited by a moderator:
Tập Lái
9/5/07
7
0
0

Có ai biết ghế này mua ở đâu không ?

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Cách đây 1 năm em cũng mua 1 cái cho thằng cu, của hãng Tàu xịn ( tên là gì em ko nhớ) dùng khá tôt, có 3 điểm bằng thép gắn vào seatbelt chắc chắn, đến giờ con em vẫn đang dùng. Nhận xét chung của em là cần thiết, nhất là khi ko có người thứ 3 đi cùng. Trước em mua 1,8M ở Láng Hạ - gần ngã 3 với đường Láng, bác nào cần thì ra đó hỏi thử xem.