Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
RE: tin vui cho anh em xài máy dầu nè

có ai dám đổ dầu cá diesel không? chuẩn bị thử nhé :):D:D

Công ty Agifish đã cho đầu tư xây dựng nhà máy chế biến dầu bio diesel đặt tại huyện Châu Thành, trên diện tích hơn 2 ha, công suất khoảng 30.000 lít dầu/ngày, đang trong giai đoạn hoàn tất. Dự kiến đến cuối tháng 1-2007, nhà máy có số vốn đầu tư trên 25 tỉ đồng này sẽ hoạt động.

nguồn:
http://www.nld.com.vn/tintuc/khoa-hoc/174843.asp

Em cũng có có đọc trên một vài tạp chí thấy nói rằng Brasil có xe chạy bằng dầu dừa rồi. Ở Đức thì đã có tay chạy dầu ăn pha DO cũng rất kinh tế. Tại sao người ta không khuyến khích trong chuyện này vì thế nào đi nữa thì chạy dầu thực vật cũng chỉ giải quyết được chuyện kinh tế thôi. Còn vấn đề khí thải không giải quyết được. Chắc chắn rằng tỷ số cháy của dầu thữc vật sẽ không xảy ra hoàn toàn hết như DO. Vấn đề combustible stability không giải quyết được triệt để thì sinh ra NOX trong khí thải gây ra hiệu ứng nhà kính đó các bác.

DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83

Người ta đã nghiên cứu về vấn đề Biodiesel này từ thế kỷ trước cơ các bác ạ! nhưng cho đến nay thì vẫn chạy bằng...Diesel dầu mỏ!:D kết quả là giá biodiesel không rẻ hơn diesel là bao nhiêu, chủ yếu là vẫn nhờ trời là chính, năm nào được mùa thì tha hồ mà sản xuất bio, năm nào có em nhí nhố thì người còn đói lấy đâu ra mà sản xuất bio!

Tui thấy sản xuất biogas thì có lý hơn! :D vì nguồn thì ...nhiều vô kể, lại miễn phí nữa! :D:D:D

Hạng B2
11/11/05
235
39
28
51

Vấn đề là ai xung phong test đầu tiên

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

tin này đến trước vụ bio-diesel, chia bùn mấy bác đi xe xăng, tăng thêm mất 7% chi phí [8|]

Từ 0h ngày 7/5, giá xăng sẽ đồng loạt tăng 800 đồng/lít. Đây là lần tăng giá đầu tiên kể từ thời điểm doanh nghiệp được tự quyết định giá xăng (1/5), song quy trình thực hiện việc điều chỉnh không có gì khác so với trước.
Theo các doanh nghiệp, giá xăng A92 là 11.800 đồng/lít, xăng A90 là 11.600 đồng, A83 là 11.400 đồng. Giá các loại dầu hỏa, mazut, diezen vẫn giữ nguyên.

nguồn: http://www.vnexpress.net/Vietnam/Kinh-doanh/2007/05/3B9F5B36/

Hạng D
7/2/07
1.312
0
0

Dự kiến, lọai dầu biodiesel chế biến từ mỡ cá basa sẽ được đưa tiêu thụ rộng rãi trên thị trường TP.HCM vào đầu tháng 11 tới.

Nghe mùi mỡ cá đã muốn chết huốn hồ chiếc xe mà chạy bằng mỡ cá.
Tội nghiệp xe của em .
Hi vọng các cây xăng khi tiêu thụ rộng rãi nhớ treo con cá basa khô phía trước cây xăng để các bác dễ nhận biết....Chứ như mấy bác dưới miền tây chơi trộn vô rồi bán giá dầu Do thì bó tay luôn.

Mà em nói thật dầu DO của VN mình đã không đạt chuẩn cho xe ôtô đời mới rồi nếu mà pha cái con khỉ này vào chắc tiêu chiếc Mer hay BMW nào chạy DO.
Ghi chú do các bác thường nói là "dầu DO" nên em cũng dùng thế mặc dù DO viết tắt từ dầu diesel.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113

cái này thì thiết thực hơn :D

Giới hạn tiêu chuẩn bán dầu diesel
Hoàng Hà
Dầu diesel có hàm lượng lưu huỳnh lớn hơn 500 mg/kg sẽ không được bán cho phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.

Theo Quyết định số 004/QĐ-BCT ban hành hôm qua (11/9) của Bộ Công Thương, thực hiện tiêu chuẩn khí thải EURO 2, các trạm xăng dầu chuyên phục vụ cho các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, chỉ được bán một chủng loại dầu diesel có hàm lượng lưu huỳnh là 500 mg/kg.

nguồn:
http://vneconomy.vn/?home=detail&page=category&cat_name=23&id=1f883a45d61d21

Hạng D
21/12/06
1.117
617
113

Theo thiển ý của em thì với nhiệt độ và áp suất của buồng đốt máy Diesel thì không còn mùi nào nửa các bác ạ, vấn đề là các chất cặn và lơ lửng trong dầu bio có được xữ lý trước khi châm vào cho xe chưa?! (nhỡ khi vài miếng cua rang hoặc gà ráng KFC li ti vào thì.....lủng loc dầu)

Hạng B2
12/8/04
304
1
0

Ai bảo a Bugi là không mùi ạh! Xe bị hở bạc nhớt tuôn vào buồn đó khi đó xe chạy xì khói trắng và tòan mùi nhớt hôi rình luôn. Uhm! thêm nữa xe chạy DO, khói xả luôn có mùi đặc trưng của dầu DO vì theo e biết hiệu xuất của động cơ dầu chỉ đạt 40% nên còn lại 60% chắc chắn là dầu chưa được đốt hết.

Nếu là dầu cá, chắc chắn có mùi cá BASA khi đó cho mèo người thấy mùi lao vào xe thì... đố ai mà đở nỗi hihi !:D

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Các bác có vẻ đã lạc đường?:D Từ tin vui sang tin không vui mất rồi, có khi chỉnh lại hướng hay stop tại đây?:D Cũng có thể mở thêm thread: Làm sao khử mùi cho xe chạy dầu Bio?;)