Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Toyota Rush âm thầm bị khai tử tại Việt Nam, Veloz Cross sẽ mang sứ mệnh thay thế

Mới đây, dòng SUV Rush đã bị xoá khỏi danh mục sản phẩm xe SUV trên trang chủ Toyota Việt Nam (TMV). Có thể nói, Toyota Việt Nam (TMV) đã âm thầm khai tử mẫu SUV Rush vì doanh số quá “ế” ẩm trong thời gian qua.

Toyota Rush bị khai tử tại thị trường Việt Nam đã được dự đoán trước đó, khi mẫu MPV Veloz Cross về Việt Nam, và dòng MPV Veloz Cross sẽ thay thế vị trí của dòng xe Rush. Việc trang chủ của Toyota Việt Nam âm thầm xoá bỏ dòng Toyota Rush ra khỏi danh mục sản phẩm xe SUV của mình cho thấy Toyota Việt Nam đã khai tử dòng xe Rush.

Trước đó đã có nguồn tin từ Indonesia (nơi sản xuất Toyota Rush), dòng Rush sẽ bị khai tử từ năm 2022 do kết quả kinh doanh kém.​

Toyota Rush âm thầm bị khai tử tại Việt Nam, Veloz Cross sẽ mang sứ mệnh thay thế

Toyota Rush là mẫu SUV 7 chỗ cỡ nhỏ sinh ra “không gặp thời” khi các mẫu xe trong phân khúc MPV 7 chỗ trên thị trường được ưa chuộng hơn. Mặc dù dòng Rush có lợi thế về độ bền bỉ, phù hợp với nhiều loại đường sá tại Việt Nam hơn bất kỳ các mẫu xe nào trong phân khúc MPV 7 chỗ cỡ nhỏ như Xpander/ Xpander Cross, Ertiga và XL7.

Tuy nhiên sản phẩm này không phù hợp với nhu cầu mua xe của số đông, người mua thường lựa chọn các dòng MPV 7 chỗ cỡ nhỏ vì độ đa dụng, nhiều trang bị, nội thất đẹp mắt và rộng rãi hơn. Sau một thời gian “đuối sức” trên thị trường, dòng xe Rush bị khai tử là điều dễ hiểu.

Toyota Rush ra mắt tại Việt Nam từ cuối năm 10/2018. Tuy được xếp vào phân khúc MPV nhưng Rush lại thể hiện rõ tính năng của một chiếc SUV khi sở hữu hệ thống khung gầm Built-in ladder frame, hệ dẫn động cầu sau và gầm xe lớn 220mm.

Ở thời điểm cuối năm 2018 sau khi ra mắt không lâu, dòng xe Toyota Rush đã tạo nên sức hút lớn khi nhiều khách hàng quan tâm. Cung vượt cầu, thời điểm đó Rush có giá “bia kèm lạc” mua kèm phụ kiện tới 80 triệu để được nhận xe sớm, điều này khiến nhiều khách hàng nhanh chóng quay lưng với dòng Rush.

Việc khai tử Toyota Rush giúp Toyota tập trung vào việc sản xuất và đẩy mạnh doanh số cho phân khúc MPV 7 chỗ cỡ nhỏ với hai mẫu xe Veloz Cross và Avanza. Hiện tại, mẫu xe thay thế của Rush tại Việt Nam – Veloz Cross đang có doanh số bán hàng rất tốt khi đạt doanh số bán hàng gần 1.000 chiếc trong tháng 4. Đồng thời Toyota Veloz Cross là mẫu xe đang gây áp lực cạnh tranh và bám đuổi đối thủ Mitsubishi Xpander trên bảng xếp hạng các mẫu xe bán chạy.​

>>> Xem thêm

Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Rush này mình chưa chạy nên không biết như thế nào. ngoại hình thấy cũng ok mà sao lại lẹt đẹt các bác nhỉ.
nếu nói vỏ mỏng ồn thì mình thấy mấy con giá rẻ nào của toy cũng vậy mà đâu riêng con này.
đang tính mua 1 con lướt cho gia đình mà nghe tin vầy sao dám mua

Hạng D
8/1/19
1.579
2.203
121
Rush này mình chưa chạy nên không biết như thế nào. ngoại hình thấy cũng ok mà sao lại lẹt đẹt các bác nhỉ.
nếu nói vỏ mỏng ồn thì mình thấy mấy con giá rẻ nào của toy cũng vậy mà đâu riêng con này.
ko hợp nhãn số đông thì là ko ok rồi ! mà mình thấy nó xấu quải chưởng luôn bác ạ !

Hạng D
11/2/11
1.304
2.371
143
www.falkentire.com
Kiểu con rush nửa nạc nửa mỡ cuối cùng chả có lợi thế gì.

Giờ làm ngắn hẳn cái xe đi cho nó nhẹ, 5 chỗ ngồi, vẫn để máy dọc, thiết kế thêm 1 cầu chủ động trước nữa thành 4x4, cho thành xe offroad hẳn hoi có khi lại bán chạy.

Hạng B2
20/7/20
284
1.236
93
46
Cái tội lúc mới về kêu lạc 100 chai nên bị dân chúng tẩy chay á!

Hạng D
8/10/11
3.066
5.933
133
Hôm đi coi con veloz cho thằng bạn thấy tôn còn mỏng hơn con vios bác ạ giá lăn bánh bản full 790tr thì ko rẽ đâu, chưa hỏi thêm vụ lạc em về nhà bàn ra chờ xp 2022 xem thử sao.

Attachments

Chỉnh sửa cuối: