Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Trang bị thêm BMW 5 Series LCI 2016

Hạng D
3/7/14
2.803
10.674
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Trong lúc chờ đợi (ebay) linh kiện trang bị thêm 5AD (LWD) cảnh báo thay đổi làn đường khi không mở xi-nhan (signal lights) vô lăng sẽ rung cảnh báo.
Tôi giới thiệu mọi người chưa xài APP trên điện thoại cho xe BMW.
Phầm Mềm BMW Connected ( không phải BMW connected Classic) cho điện thoại, do tôi xài Android nên tôi chỉ có App cho Android, IOS thông cảm nha.
1./ Đây làm App mà theo tôi biết là BMW khóa quốc gia Việt Nam (Vô CH play gõ không có), có thể vì xe nhập về Việt Nam bị cắt ECU viễn thông ATM.
2./ Do xe không có ECU ATM vì thế chỉ sử dụng vài chức năng, còn lại không sử dụng được.
3./ Phần bắt buộc
a./ Xe phải có kết nối Bluetooth (chắc chắn rồi :)).
b./ I-drive xe (màn hình và đầu HEAD UNIT) phải có menu Connected Drive. Theo tôi biết đa số các loại đầu Entrynav/NBT/NBTevo từ năm 2015 là có chức năng này, nếu không có thì Cooding FDL mở nó lên.
View attachment 2151198
c./ Đăng ký tài khoản miễn phí tại Website https://www.bmw-connecteddrive.co.uk/app/index.html#/portal
d./ Tải App về cài vô Điện thoại ( nhớ mở khóa cài đặt ứng dụng từ các nguồn khác với CH Play) . Điện thoại đúng vì App này vô CH Play seach không có.:)
https://drive.google.com/file/d/1XDa7TU9ta7YpA63KxpHIzvy9pzgKo5Zr/view
4./Mở App đăng nhập với tài khoản vừa tạo, tạo mật mã mở App.
5./Ra xe mở AC, kết nối Bluetooth. Nhớ đánh dấu chọn "APP" trước khi kết nối (không có APP thì Coding là có) .
View attachment 2151188

6./ Sau khi kết nối Bluetooth thành công vào menu Connected Drive sẽ giống hình CID
View attachment 2151199

7./ Về các chức năng tôi đã sử dụng được:
a./ Lặp lịch nhắc nhỡ ( nó sẽ nhắc khi điện thoại kết nối xe).
View attachment 2151200
b/ Tạo lịch trình trước ví dụ tôi ngồi tạo 8hsáng đi Vinperlanh nha trang. Sáng ra xe nó tự kích hoạt chỉ dẫn map đi đến nha trang.
View attachment 2151201
c./Xem được thông tin xe lần cuối cùng mất kết nối Bluetooth.
View attachment 2151202
d./Xem tọa độ vị trí của xe trên map google xe lần cuối cùng mất kết nối Bluetooth.

View attachment 2151203

Do tôi chỉ thường dùng nhiêu đó, ai tìm hiểu thêm chức năng khác vui lòng cập nhật, cảm ơn.

Hay quá bác.
Bác có ở Sài Gòn không?
Em mời bác cafe.

Em rất thích vọc mấy cái này.

Em bổ sung với bác thêm là:
- Trên iOS thì cũng chỉ cần chuyển region của AppStore sang US
=> là sẽ tải app BMW Connected về Okay.

- Tuy nhiên khi em vào app, làm đến đây là bị kẹt.
Trang bị thêm BMW 5 Series LCI 2016

- Có cách nào LÁCH qua không bác?

- Khi em đăng ký trên web thì không add vehicle được.
Lý do: no data found

- Trong khi cùng số VIN đó em search web khác thì ra full info
https://www.vindecoderz.com/EN/check-lookup/WBA3N31060KT51057

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: dncomputech
Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Hay quá bác.
Bác có ở Sài Gòn không?
Em mời bác cafe.

Em rất thích vọc mấy cái này.

Em bổ sung với bác thêm là:
- Trên iOS thì cũng chỉ cần chuyển region của AppStore sang US
=> là sẽ tải app BMW Connected về Okay.

- Tuy nhiên khi em vào app, làm đến đây là bị kẹt.
View attachment 2152174View attachment 2152175

- Có cách nào LÁCH qua không bác?
Không. Nó cần xe phải có ECU ATM ( viễn thông) kết nối internet với server bmw để bmw xác nhận và sent mật khẩu vào i-drive xe rồi bác mới Active được. Ví dụ bác nhập thử cái VIN này 0G71135 "số 0 đầu " đó là X6

• Like
Reactions: 56N1444
Hạng D
3/7/14
2.803
10.674
113
Không. Nó cần xe phải có ECU ATM ( viễn thông) kết nối internet với server bmw để bmw xác nhận và sent mật khẩu vào i-drive xe rồi bác mới Active được. Ví dụ bác nhập thử cái VIN này 0G71135 "số 0 đầu " đó là X6

Hi bác

Em vừa test thử VIN 0G71135
Thấy vẫn không được

Về cái ECU ATM: xe em chắc chưa có.

cái này mình mượn để kích hoạt lên cái
Hay phải mua luôn để gắn vào xe luôn bác?

• Like
Reactions: dncomputech
Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Hi bác

Em vừa test thử VIN 0G71135
Thấy vẫn không được

View attachment 2152180

Về cái ECU ATM: xe em chắc chưa có.

cái này mình mượn để kích hoạt lên cái
Hay phải mua luôn để gắn vào xe luôn bác?
ECU ATM không nhiều tiền. Nhưng chưa ai hack được server BMW8 . VIN ATM ( kết nối internet bằng Esim, Esim chứa IMEI và VIN) phải giống VIN Head unit và VIN xe . Server BMW chỉ biết đúng 3 VIN là sent pass về VIn đó.
Xe về Việt Nam bị cắt ATM vì thế chúng ta không ADD xe được. Còn các chức năng tôi đăng kết nối bằng blutouch hoạt động ok. Tôi thích nhất là chọn trước các lộ trình. Khi đi chơi rất tiện.

• Like
Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Nếu xe nào có AMT cho bác mượn thì bác làm sau Flash Esim để có Vin xe bác vào Esim, Và khó ơn nữa là server bmw không kích hoạt VIN xe của bác ( Vì lúc xuất xưởng không có ATM).:)

Nếu xe nào có Atm thì bác xe connect trực tiếp vào xe đó thử luôn chỉ có cách đó. Theo tôi biết Sin, Malai, Thailan Có xe có ATM :)

• Like
Hạng D
3/7/14
2.803
10.674
113
ECU ATM không nhiều tiền. Nhưng chưa ai hack được server BMW8 . VIN ATM ( kết nối internet bằng Esim, Esim chứa IMEI và VIN) phải giống VIN Head unit và VIN xe . Server BMW chỉ biết đúng 3 VIN là sent pass về VIn đó.
Xe về Việt Nam bị cắt ATM vì thế chúng ta không ADD xe được. Còn các chức năng tôi đăng kết nối bằng blutouch hoạt động ok. Tôi thích nhất là chọn trước các lộ trình. Khi đi chơi rất tiện.

Về lĩnh vực này thì em có kinh nghiệm.
Khi nào có dịp cafe, em sẽ chia sẽ. ( post lên đây không tiện )

Về xe em thì:
  • đã trang bị upgrade lên đầu NBT Evo ID6
  • kết nối bluetooth với xe okay.

Tuy nhiên, trên SmartPhone, khi mở app BMW Connected Drive ra: là bị kẹt luôn ở hình kích hoạt
Nên không vào trong làm được gì cả.

Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Nhà mạng tại VN có đồng ý IMEI trên esim và đồng ý cho bác kết nối không ?. Nếu đồng ý thì ai trả tiền Internet ? Vì ATM kết nối Internet để liên kết APP phone có internet và điều khiển xe, định vị xe.....

• Like
Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Về lĩnh vực này thì em có kinh nghiệm.
Khi nào có dịp cafe, em sẽ chia sẽ. ( post lên đây không tiện )

Về xe em thì:
  • đã trang bị upgrade lên đầu NBT Evo ID6
  • kết nối bluetooth với xe okay.
Tuy nhiên, trên SmartPhone, khi mở app BMW Connected Drive ra: là bị kẹt luôn ở hình kích hoạt
Nên không vào trong làm được gì cả.
Tôi Hưng 0903741553/ Zalo