Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Em đã thay nhớt Castrol magnatec Pro A5 5W-30 trong hãng rồi, giờ chỉ lăng tăn cái vụ 10.000km thôi. Không biết có nên theo không hay là 8.000km thay luôn cho an toàn.
Cứ để 10,000km đi bác vì nhớt này là Full-synthetic nên đi 10,000km vô tư bác nhé. Ở Mỹ thật ra họ đi 10,000 miles nếu dùng dầu này, nghĩa là 17,000km. Điều kiện ở VN khắc nghiệt hơn nên để 10,000km là ok bác ạ.

Hạng B2
23/1/13
216
234
43
Như tiêu đề, xe chạy dịch vụ, đi đèo, thường chạy trên 100 cây chuối/h, ở miền nam

Xe em là xe mới, em thay nhớt cho 1000km đầu tiên. Theo như trong manual thì dùng loại 5w-30 (Castrol Magtec pro A5. Theo hãng thì đi được 10.000km), cho xe hay đi trong phố, độ đậm đặc ít sẽ đi sâu vào các chi tiết nhỏ trong máy dễ nhưng theo ông chú chủ cây xăng nhà em, có kinh nghiệm sài xe nhiều (có nguyên 1 đội xe: xe bồn, tải, khách 45) thì nên dùng loại 15w-40 cho đậm đặc hơn.

Lý do: Cường độ sử dụng và điều kiện thời tiết miền nam rất nóng dùng loại 5w-30 theo trong hướng dẫn sẽ không đáp ứng được, máy càng nóng thì nhớt -30 sẽ loãng ra thêm chút nữa, không đủ bôi trơn, còn nhớt, còn nhớt -40 sẽ phù hợp hơn nhưng sẽ làm nặng máy.

Ý kiến của em: Vì là xe mới nên các bộ phận trong máy còn khít, nên để nhớt loãng (-30) vào cho nhớt dễ đi sâu vào các ngõ ngách. Sau đó, đến 5000km hay 10.000km sẽ thay loại nhớt (-40)

cccm cho em ý kiến dùm.
em cũng đang chạy em 2015 mua mới chạy dịch vụ, vừa giáp năm, chạy dc 80k km, thay nhớt hãng thì xót lắm, nên bác cứ mua nhớt 15-40 mà xài, nhớt 30 máy mới thì dc chứ máy chạy trên 50k thì tiếng máy nổ nghe xào lắm, xài 40 thì máy nổ êm hơn hẳn, lúc mới thay thì hơi hao dầu tí với hơi nặng máy do hồi đó giờ xài nhớt lỏng em nó wen, nhưng chạy vài tua thì sẽ ok, hiên em đang xài mobil giá 1tr4 mấy, thùng 20l, có mấy a kêu xài shell thùng xám, nhưng thấy mobill cao cấp hơn nên mua (nghe mấy a thợ máy nói hjhj) cần gì cứ inbox em.

• Like
Reactions: darkmind
Tập Lái
22/5/16
19
2
3
36
em cũng đang chạy em 2015 mua mới chạy dịch vụ, vừa giáp năm, chạy dc 80k km, thay nhớt hãng thì xót lắm, nên bác cứ mua nhớt 15-40 mà xài, nhớt 30 máy mới thì dc chứ máy chạy trên 50k thì tiếng máy nổ nghe xào lắm, xài 40 thì máy nổ êm hơn hẳn, lúc mới thay thì hơi hao dầu tí với hơi nặng máy do hồi đó giờ xài nhớt lỏng em nó wen, nhưng chạy vài tua thì sẽ ok, hiên em đang xài mobil giá 1tr4 mấy, thùng 20l, có mấy a kêu xài shell thùng xám, nhưng thấy mobill cao cấp hơn nên mua (nghe mấy a thợ máy nói hjhj) cần gì cứ inbox em.

Đúng là xe dịch vụ mà thay nhớt hãng thì tiền mắc nhiều thật, lại còn mau tới hạn thay nữa chứ. Nhưng mà không phải tự nhiên mà hãng khuyến cáo sài nhớt 30. Đúng là sài nhớt 40 thì nghe tiếng máy êm hơn, nhỏ hơn nhưng máy chịu tải nặng hơn, xe dịch vụ sài đến lúc là thanh lý rồi nên chi phí càng ít càng tốt.

Còn về chuyện máy dàu ford xào là bệnh chung rồi, có chiếc còn xào hơn cả isuzu highlander nữa. Máy xào nhưng không quá ăn dầu và đến 10.000km mới phải thay so với 5.000km phải thay thì cũng tương đương.

Em là đang quan tâm phụ tùng, lọc liếc các thứ, nếu mua ở ngoài mà đúng hàng thật giống của hãng thì tội gì phải chạy vào hãng. Bác có nguồn nào chuẩn giới thiệu mình với

• Like
Reactions: Transporter_12
Hạng B2
18/8/14
162
128
43
Thanks 2 bác. Mà xe chạy dịch vụ thì nhanh đến hạng thay nhớt lắm nên phải tìm loại nào đúng thông số mà giá hợp lý mới được chứ Castrol Magtec Pro A5 thì Western Ford Long Xuyên báo 245.000/l mà xe thì cần khoảng 7l = 1.715.000. Giá vậy thì thốn quá. Mà nhớt Castrol giả tràn lan, đến ông chú chủ cây xăng cũng bó tay luôn, không biết nguồn gốc chính xác được.

Trên diễn đàn mình có bác nào bán nhớt uy tín không, chỉ dùm minh với
Bác có thể để lại thông tin em sẽ tặng bác 2 bình loại API CI-4 , SAE 10W-40 ( semi senthetic sản phẩm pha chế riêng cho các loại động cơ Diesel đời mới có cả Turbo ) sài thử nếu ok được sau này mua ủng hộ em . Bên em sử dụng dầu gốc mới 100% nhập Hàn + các phụ gia khác của Chevron Oronite .

Tập Lái
3/3/17
12
3
3
31
morris.com.vn
Thanks 2 bác. Mà xe chạy dịch vụ thì nhanh đến hạng thay nhớt lắm nên phải tìm loại nào đúng thông số mà giá hợp lý mới được chứ Castrol Magtec Pro A5 thì Western Ford Long Xuyên báo 245.000/l mà xe thì cần khoảng 7l = 1.715.000. Giá vậy thì thốn quá. Mà nhớt Castrol giả tràn lan, đến ông chú chủ cây xăng cũng bó tay luôn, không biết nguồn gốc chính xác được.

Trên diễn đàn mình có bác nào bán nhớt uy tín không, chỉ dùm minh với
E bán dầu nhập khẩu 100% từ Anh Quốc. Loại A5/ B5 có chứng nhận của Ford: WSS-M2C913D.
Tham khảo: http://morris.com.vn/dau-nhot-morri...-chinh-hang-o-dau-tot-nhat-gia-ca-hop-ly.html