Tập Lái
10/3/22
49
23
8
37
Dư nợ giàm dần mà làm gì 2 chiếc.

bên shinhan co dinh 7.3% ngon choé. tính ra lãi bằng 20% so với tiền vay thôi. nếu ko muốn tình đến chi phí cơ hội
Để đc 7.3 thì làm thế nào vậy bác? Web shinhan báo 8.0 hãng xe báo 7.5 ạ?

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B2
29/5/07
492
439
68
Mình chọn thời hạn dài, giảm áp lực hàng tháng sau đó tầm 3 năm gồm đủ trả hết thì sao bác? Chịu phát một ít ạ?
Đúng vậy, e toàn làm vậy, chọn 6,8 năm cho nhẹ, xong từ năm 2,3 e có nhiêu bỏ vào bớt rồi, phạt 2-3%. Sang năm 3 ko còn phạt nữa, e 3.5 năm đã trả hết xe.

Hạng D
8/4/12
2.363
7.449
113
E góp ý đôi lời với bác:
1. Vay ngắn hay dài? Tuỳ vào tình hình tài chính của bác mà bác quyết. Ví dụ bác thấy có khả năng trả hàng tháng 15tr thì nên vay sao mà mỗi tháng trả 10tr thôi, 5tr kia có thể để dự phòng. Ví như đợt covid vừa rồi nhiều người mất thu nhập mà ngân hàng nó đòi ko thiếu 1 ngày, ko có dự phòng để trả là coi như mất xe. Bác có thể chọn dài hạn, thường sau 1/2 thời gian ko còn bị trả trước hạn thì bác có thể tất toán nếu có thể.
2. Hàng năm thì chỉ bắt buộc mua bh vật chất xe thôi, và mỗi 3-6 tháng bác phải đi "xin" cái giấy xác nhận NH đang cầm giấy tờ mình để đi đường. Vì sao nói là đi "xin"? Vì lúc xong hồ sơ nhận nợ rồi, mấy sale nó ko đon đả như lúc đầu nó dụ mình làm hồ sơ :)
3. Chắc ko phát sinh gì thêm, trừ vụ phải "xin" giấy đi đường, mà muốn xin giấy này thì phải trả nợ đúng hạn và mua bảo hiểm vật chất đầy đủ, "nó" mới cấp cho bác

• Like
Reactions: DMG and Nealduong
Tập Lái
10/3/22
49
23
8
37
E góp ý đôi lời với bác:
1. Vay ngắn hay dài? Tuỳ vào tình hình tài chính của bác mà bác quyết. Ví dụ bác thấy có khả năng trả hàng tháng 15tr thì nên vay sao mà mỗi tháng trả 10tr thôi, 5tr kia có thể để dự phòng. Ví như đợt covid vừa rồi nhiều người mất thu nhập mà ngân hàng nó đòi ko thiếu 1 ngày, ko có dự phòng để trả là coi như mất xe. Bác có thể chọn dài hạn, thường sau 1/2 thời gian ko còn bị trả trước hạn thì bác có thể tất toán nếu có thể.
2. Hàng năm thì chỉ bắt buộc mua bh vật chất xe thôi, và mỗi 3-6 tháng bác phải đi "xin" cái giấy xác nhận NH đang cầm giấy tờ mình để đi đường. Vì sao nói là đi "xin"? Vì lúc xong hồ sơ nhận nợ rồi, mấy sale nó ko đon đả như lúc đầu nó dụ mình làm hồ sơ :)
3. Chắc ko phát sinh gì thêm, trừ vụ phải "xin" giấy đi đường, mà muốn xin giấy này thì phải trả nợ đúng hạn và mua bảo hiểm vật chất đầy đủ, "nó" mới cấp cho bác
Vậy lấy bất động sản cầm vay coi bộ ổn hơn hén bác. Hehe

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B2
18/2/21
282
2.530
93
1. Em nghĩ vay = thời gian kỳ vọng trả + 1 năm cho thoải mái. Ví dụ anh xác định 3 năm trả hết, thì vay thành 4 năm, coi như giảm rủi ro + thêm dự phòng. Đến năm thứ 3 muốn dứt điểm thì đóng thêm chút phí phạt (tuỳ bank mà % khác nhau.)
2. Anh trả góp hay trả thẳng thì tâm lý xe mới kiểu gì cũng mua bảo hiểm thôi. Vay bank thì bank là người thụ hưởng bảo hiểm.
3. Vấn đề phát sinh thì chắc là không được cầm cà vẹt gốc để ha oai. Giấy đi đường thì có người gửi về tận nhà cho anh. Chỉ cần thực hiện đúng nghĩa vụ trả nợ đúng như hợp đồng.

Khi vay tuỳ bank sẽ có phát sinh bảo hiểm, anh sẽ phải trả thêm phần này: VD: vay 200tr thì tổng nợ là 200+ bảo hiểm khoản vay.
Tuỳ khoản vay là tổng số tiền anh trả sẽ lớn hơn mua xe trả thẳng. Nhưng với ưu đãi thuế trước bạ, khuyến mãi hiện nay thì coi như anh không được khuyến mãi (phần này trả lãi ngân hàng).

• Like
Reactions: Nealduong