Hạng C
2/2/07
522
46
28
Cao Lãnh, Đồng Tháp
Chào các pác ! Em mạo muội mở thớt này hỏi về vấn đề Chuyển quyền đăng ký xe ôtô củ mới mua. (Nếu có trùng lắp với thớt nào, xin TĐC xóa dùm nhé).
Tình hình là em mới cưới V2, biển số 72M-8731, chủ cũ ở Vũng Tàu, chủ mới này bán cho em qua giấy tay (không bao hợp đồng chông chứng và rút hồ sơ nhưng vẫn hỗ trợ liên lạc với chủ xe củ để thực hiện vấn đề này).
Em xin các pác tư vấn giúp:
1. Thủ tục đi làm hợp đồng công chứng và rút hồ sơ gốc về để nhập tại địa phương của mình như thế nào? Thóc lúa ra sao? Gặp khó khăn gì khi thực hiện vấn đề này.
2. Thuế trước bạ là: 10% x giá trị còn lại của xe (do Chi cục thuế địa phương định giá hoặc theo hóa đơn, hợp đồng mua bán, tùy theo cái nào cao thì lấy). VD: xe em mua thực tế là 185T, nhưng nếu làm HĐ là: 80T thì phí trước bạ là bi nhiêu?
Các Acc men ở Vũng Tàu giúp em vấn đề này nhé! Nếu ok em sẽ ra thăm các pác một ngày gần.
Chúc các pác vui, khỏe để có sức viết bài trên 4R này. :)

Hạng D
22/7/11
2.369
6
38
45
NoWhere
nguyendt nói:
Chào các pác ! Em mạo muội mở thớt này hỏi về vấn đề Chuyển quyền đăng ký xe ôtô củ mới mua. (Nếu có trùng lắp với thớt nào, xin TĐC xóa dùm nhé).
Tình hình là em mới cưới V2, biển số 72M-8731, chủ cũ ở Vũng Tàu, chủ mới này bán cho em qua giấy tay (không bao hợp đồng chông chứng và rút hồ sơ nhưng vẫn hỗ trợ liên lạc với chủ xe củ để thực hiện vấn đề này).
1. Thủ tục đi làm hợp đồng công chứng và rút hồ sơ gốc về để nhập tại địa phương của mình như thế nào? Thóc lúa ra sao? Gặp khó khăn gì khi thực hiện vấn đề này.
2. Thuế trước bạ là: 10% x giá trị còn lại của xe (do Chi cục thuế địa phương định giá hoặc theo hóa đơn, hợp đồng mua bán, tùy theo cái nào cao thì lấy). VD: xe em mua thực tế là 185T, nhưng nếu làm HĐ là: 80T thì phí trước bạ là bi nhiêu?
Các Acc men ở Vũng Tàu giúp em vấn đề này nhé! Nếu ok em sẽ ra thăm các pác một ngày gần.
Sơ sơ như thế này nhá bác nguyendt:
1. Bác phải gặp chủ cũ làm cái hợp đồng mua bán công chứng đàng hoàng.
2. Cùng chủ cũ lên Đội Đăng Ký Xe của Phòng CSGT Tỉnh BRVT làm thủ tục sang tên chuyển vùng, rút hồ sơ gốc (nếu nhờ dịch vụ chắc cũng tốn một mớ đó). Nhớ tháo biển số cũ mang theo vì người ta sẽ thu lại.
3. Tùy tình hình bác có thể cầm bộ hồ sơ gốc đó hoặc bộ hồ sơ đó được gửi trực tiếp về Đội Đăng Ký Xe CA Đồng Tháp - mất khoảng 1 tháng :(
3. Sau khi có bộ hồ sơ gốc đó thì bác làm các thủ tục như đóng thuế trước bạ (ở TPHCM là 15% giá trị xe)
Giá trị xe của bác được tính như sau:
- Số tiền trên hóa đơn giá trị gia tăng mà người bán xuất cho người mua (cái này chắc không có)
- 20% giá trị xe mới (Theo em biết xe mới bên thuế tính là khoảng 900chai) => xe của bác giá trị khoảng 180 chai.
4. Đến đội Đăng Ký Xe Phòng CSGT Công an Tỉnh Đồng Tháp làm thủ tục đăng ký như đăng ký xe mới.
Nếu không có gì trục trặc xảy ra thì trong vòng 1 ngày bác có biển số mới, trong vòng 1 tuần có giấy Đăng ký mới.
Sau khi có giấy đăng ký xe xong bác đến Trung Tâm Đăng kiểm làm thủ tục đăng kiểm... mua bảo hiểm bắt buộc cho xe
Làm xong các bước trên thì xe của bác lưu hành đàng hoàng roài đó.
Em cũng chưa từng làm các bước này bao giờ nên cũng là lý thuyết thôi :D. Bác nào đã làm thực tế rồi vào tư vấn thêm cho bác Nguyên với nhé.

Hạng C
4/1/11
767
1.187
93
nguyendt nói:
1. Bác đi gặp người chủ đang đứng tên trên cà vẹt để làm hợp đồng mua bán ở các phòng công chứng. Thường xe cũ qua mấy đời chủ rồi, nên để người này chịu đi làm hợp đồng mua bán với mình thì phải trổ tài thuyết phục và tốn ít ít. Trong trường hợp người nay đã lập gia đình thì phải ra cả 2 vợ chồng phải cùng đi, nếu còn độc thân hay đã ly dị thì phải có giấy tờ chứng minh. Bác lưu ý chỗ này.

2. Sau khi hợp đồng thực hiện xong, bác cầm hợp đồng mua bán, cà vẹt, cả 2 cái biển số xe, hồ sơ tự quản (nếu có) đi đến phòng CSGT Vũng Tàu để rút hồ sơ gốc. Phía công an nhận xong sẽ hẹn bác khoảng 1 tuần để quay lại lấy hs gốc.

3. Nếu êm xuôi thì đúng hẹn bác quay lại lấy được hs gốc. Sau đó bác cầm bộ hs gốc này mang về Đồng Tháp để chuẩn bị làm biển số mới.

4. Bác ra phòng thuế để làm tờ khai phí trước bạ. Năm ngoái thằng bạn em làm đăng ký mới cho Accord 90 ở Vũng Tàu bị áp giá xe là 100tr --> ra thuế là 10tr (10%).

5. Bác cầm tờ áp thuế của phòng thuế ra kho bạc nộp tiền rồi lấy biên lai.

6. Cầm tất cả giấy tờ mang về phòng CSGT chỗ bác để nộp hs vào. Bác nhớ tự cà sẵn số khung và số máy của xe để dán vào hồ sơ đăng ký (hình như 2 hay 3 bản gì đó). Nếu tất cả ok thì bác sẽ có biển số ngay sau đó. Cà vẹt thì lâu hơn tí, khoảng 1 tuần.

7. Có cà vẹt mới rồi, bác đi làm đăng kiểm lại nữa là xong thủ tục, an tâm vi vu cùng em nó.

Đó là các bước mà em đã từng thực hiện. Nếu may mắn thì hồ sơ, giấy tờ của xe rõ ràng, hợp lệ thì bác làm nhanh lắm. Còn nếu có gì trục trặc mà không xoay sở được thì chắc phải nhờ tới cò. Cài này thì em không có kinh nghiệm.
Chúc bác may mắn.

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/9/07
13.429
308
83
Dặm đường gió bụi
Accord94_VT nói:
<span style=""color: #ff0000;"">4. Bác ra phòng thuế để làm tờ khai phí trước bạ. Năm ngoái thằng bạn em làm đăng ký mới cho Accord 90 ở Vũng Tàu bị áp giá xe là 100tr --> ra thuế là 10tr (10%). </span>
em thấy ở VN cái này là vô lý nhất....chả lẽ cứ đổi chủ thì đóng trước bạ sao?

Hạng D
22/7/11
2.369
6
38
45
NoWhere
kyanh911 nói:
Accord94_VT nói:
<span style=""color: #ff0000;"">4. Bác ra phòng thuế để làm tờ khai phí trước bạ. Năm ngoái thằng bạn em làm đăng ký mới cho Accord 90 ở Vũng Tàu bị áp giá xe là 100tr --> ra thuế là 10tr (10%). </span>
Vô lý thì kêu gào lên quốc hội đi, em cũng thấy vô lý nhưng biết lòm seo bi chừ, chắc có nguyên nhân sâu xa của nó :D. Ma sâu xa thì mình khó mà biết được

21/11/10
1.180
36
48
Ninh Kiều, Cần Thơ
truongnx2012 nói:
kyanh911 nói:
Accord94_VT nói:
Vô lý thì kêu gào lên quốc hội đi, em cũng thấy vô lý nhưng biết lòm seo bi chừ, chắc có nguyên nhân sâu xa của nó :D. Ma sâu xa thì mình khó mà biết được
Nguyên nhân sâu xa của nó là tư duy lạc hậu... . Gom lúa để trả nợ trước kia mượn để chạy chọt lên xxx...

Hạng C
17/8/11
674
1
16
Em cũng đã làm thủ tục sang tên đổi chủ rồi, nhưng của em nó hơi khác một chút vì chồng cũ của V2 em lại là công ty đứng tên. Thủ tục em làm như sau:
1 - Công ty đó làm các giấy tờ thanh lý tài sản ( có hội đồng quản trị ký ), xuất hóa đơn đỏ cho em.
2 - Ra thuế kê khai ( nếu bác có người quen bên thuế sẽ được áp một khung giá thấp, vd: xe của em đời 94-97 nhưng mà giấy đăng ký lại là đời 93 và cũng nhờ được người quen nên em phải đóng thuế có 6,9M thôi )
3 - Ra kho bạc nộp tiền.
4 - Tới điểm đăng ký và ra biển thôi. ( của em cũng phải rút hồ sơ nhưng hồ sơ cũ của em ở Hà Tây, mà Hà Tây nay đã sát nhập về Hà Nội. Không biết có phải như vậy hay không mà em có thể rút hồ sơ ngay tại nơi đăng ký )
Thủ tục em phải làm có vậy thôi bác ạ. Vài dòng chia sẻ cùng bác!