Tập Lái
22/7/20
31
30
18
37
Nếu vậy sao thằng hãng nó k tính toán sao cho tối ưu để k nóng nhỉ.
Nó có tính chứ sao bác nhưng phải cân nhắc với chi phí sản xuất và giá xe vì hiện tượng quá nhiệt này chỉ xảy ra trong điều kiện thực sự khắc nghiệt, ly hợp ngắt nhả liên tục không có thời gian giải nhiệt (xe chạy - dừng - chạy... liên tục). Các xe công suất lớn hơn nó làm DCT ướt có thêm dầu để giải nhiệt cho ly hợp như Sorento, tuy nhiên hộp số này chế tạo phức tạp hơn và sẽ đắt tiền hơn. Nếu sử dụng chung 1 thiết kế ly hợp ướt sẽ sang số chậm hơn ly hộp khô đồng thời có khả năng bị trượt số.

DCT nó vẫn có những ưu điểm vượt bậc là không có biến mô, không bị hao phí khi di chuyển dưới 60km/h như AT và sang số cực nhanh nên khi kết hợp với máy turbo thì thời gian lag tổng thể không đáng kể. CRV máy công suất lớn nhưng do dùng turbo và CVT nên tổng thời gian lag ảnh hưởng xấu đến trải nghiệm quá trình tăng tốc.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: gotomo
Hạng D
26/11/15
1.321
968
113
31
Nó có tính chứ sao bác nhưng phải cân nhắc với chi phí sản xuất và giá xe vì hiện tượng quá nhiệt này chỉ xảy ra trong điều kiện thực sự khắc nghiệt, ly hợp ngắt nhả liên tục không có thời gian giải nhiệt (xe chạy - dừng - chạy... liên tục). Các xe công suất lớn hơn nó làm DCT ướt có thêm dầu để giải nhiệt cho ly hợp như Sorento, tuy nhiên hộp số này chế tạo phức tạp hơn và sẽ đắt tiền hơn. Nếu sử dụng chung 1 thiết kế ly hợp ướt sẽ sang số chậm hơn ly hộp khô đồng thời có khả năng bị trượt số.

DCT nó vẫn có những ưu điểm vượt bậc là không có biến mô, không bị hao phí khi di chuyển dưới 60km/h như AT và sang số cực nhanh nên khi kết hợp với máy turbo thì thời gian lag tổng thể không đáng kể. CRV máy công suất lớn nhưng do dùng turbo và CVT nên tổng thời gian lag ảnh hưởng xấu đến trải nghiệm quá trình tăng tốc.
em đang thắc mắc đang đi đạp phanh có ngắt ly hợp không ạ?
đạp nhẹ kiểu rà phanh xe vẫn đi mà không bị ngắt ly hợp là như nào hả bác?
tại em đi học ở Hyundai thấy có clip đạp phanh để D 1 lúc thì trên đồng hồ báo nóng lá côn, thế là em bị lừa à

Hạng F
29/10/16
11.568
22.059
113
Pháp
Hình như erm có xem đâu đó tipcar ... các bạn xem, chứ em mà giải thích thì có lẽ ... mình em hiểu.

Mong các bác thông cảm. Hay là vào và tìm trang "tipcar TV". bác ý đó ở HN, cũng vui tính lắm, tên là Việt Anh .. Em cũng chơi với bác í ... Thân !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Hậu quả ly hợp kép khô của Ford vẫn còn đó. Liệu KIA có bền hơn !

Hạng F
29/10/16
11.568
22.059
113
Pháp
Trình độ kỹ thuật cơ khí của Hàn chắc chưa bằng Mỹ Nhật đâu Bác ạ.
Bạn có biết là... tập đoàn xe hàn đầu tư kỹ sư ... của tam sư không vậy. Tìm trên gu gờ đầy nhóc....

Hạng B2
9/3/21
223
137
43
Bạn có biết là... tập đoàn xe hàn đầu tư kỹ sư ... của tam sư không vậy. Tìm trên gu gờ đầy nhóc....
Họ có thể thuê nhân sự nước ngoài, việc này các Doanh nghiệp họ làm nhiều rồi. Nhưng ko có nghĩa là thuê nhân sự giỏi thì sẽ nâng tầm nên ngang bằng với các quốc gia G7. Mình chỉ có vài bình luận cá nhân, ko có ý đả kích Bác. Thân.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.568
22.059
113
Pháp
Họ có thể thuê nhân sự nước ngoài, việc này các Doanh nghiệp họ làm nhiều rồi. Nhưng ko có nghĩa là thuê nhân sự giỏi thì sẽ nâng tầm nên ngang bằng với các quốc gia G7. Mình chỉ có vài bình luận cá nhân, ko có ý đả kích Bác. Thân.
"Trình độ kỹ thuật cơ khí của Hàn chắc chưa bằng Mỹ Nhật đâu Bác ạ." vì câu nói nầy, bác có biết cơ khí Hàn nó như thế nào không ? (mặc dầu tôi chưa làm chủ một chiếc xe Hàn nào cả)
Nó từng làm xe tăng (K1,K2) , đóng tàu biển .... ngay cả máy bay (KF-21)

Link tiếng việt, báo tiếng việt
Link tiếng pháp
Link tiếng anh

Rất vui khi bạn chia sẽ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Ga.An.Thoc
Hạng C
27/9/15
536
699
93
Ông bị điên hả? Có bao nhiêu người mua xe họ biết thế.nào là 6at,7at,cvt hay dct...? Họ chỉ biết là MUA XE SỐ TỰ ĐỘNG, LÊN XE VỀ D--->CHẠY. ÉO NÓI NHIỀU!
Đúng đó bác. Nên họ lại chính là những người than xe hay hư này kia, trong khi về nguyên tắc trước khi bắt đầu sử dụng bất cứ 1 thứ gì, người sử dụng phải đọc hướng dẫn sử dụng. Nhà sx kg rỗi hơi in những cuốn HDSD đâu bác. Còn cái kiểu cứ lên xe khởi động, vô số rồi đạp ga thì xe có bị gì cũng đáng lắm, kg có oan đâu.

• Like
Reactions: Ga.An.Thoc
Hạng D
6/12/06
1.219
17.051
113
40
Đúng đó bác. Nên họ lại chính là những người than xe hay hư này kia, trong khi về nguyên tắc trước khi bắt đầu sử dụng bất cứ 1 thứ gì, người sử dụng phải đọc hướng dẫn sử dụng. Nhà sx kg rỗi hơi in những cuốn HDSD đâu bác. Còn cái kiểu cứ lên xe khởi động, vô số rồi đạp ga thì xe có bị gì cũng đáng lắm, kg có oan đâu.
KIA có hướng dẫn trước khi mua xe này là ĐỪNG CÓ CHẠY TRONG PHỐ, PHẢI HỌC MẸO TRƯỚC KHI LÁI XE không ?

• Haha
Reactions: tan.hd and CuBiMi