Hạng D
9/1/15
2.540
3.831
113
40
Dễ hiểu mà bác , Kia , Hyundai ở Hàn Quốc cùng công ty mẹ Hyundai nhưng về VN lại do 2 công ty khác nhau là Thaco và Thành Công quản lý nên mọi thứ sẽ khác nhau từ chính sách bán hàng đến bảo hành bảo dưỡng . Khác biệt e thấy lớn nhất chính là xe Thaco ko bao giờ có vụ bia kèm lạc . Chỉ riêng cái này thôi nhà e đã ủng hộ Thaco 3 chiếc (2 Mazda , 1 Kia) .
Bác biết lạc chính hãng và lạc Đại Lý là gì không?
Lạc chính hãng nó thâm và sâu hơn nhé. Cẩn thận kẻo nhầm to

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Mới thấy ông bạn mua con Kia Sonet về bảo dưỡng 10.000 km có 700k, 15.000 km rửa khoang máy gì gì đó, làm thêm 1 list dài hết có 1,6 triệu.

Mình đang đi con Elantra mà mỗi lần bảo dưỡng cấp nhỏ chỉ thay nhớt thôi mà gần 1 triệu, nếu có làm này kia nữa là tầm 2-3 triệu. Hồi trước đi Brio mấy ông Honda còn thay nhớt phuy chứ thấy bên Kia còn thay được total 7000 mà cũng khá cao na ná Hyundai.

Thấy Kia với Huyndai chung 1 hãng Hàn mà chi phí bảo dưỡng chênh nhau nhiều vậy các bác, Hyundai gấp rưỡi Kia??

View attachment 2775722*hình minh họa
Dân mình thích bị cắt cổ mà. Mua xe còn trả thêm lạc và rất hãnh diện

Hạng B2
23/10/15
114
190
43
Hà Nội
Em đang đi hyundai Tucson và kia sportage vừa mua chưa làm dịch vụ. Năm đầu mua xe em có bảo dưỡng trong hyundai nhưng thấy thợ thuyền bình thường trừ 1-2 người già ok còn lại như toàn nv mới. Sau năm đâu em ra ngoài làm, dầu nhớt ok, linh kiện ok chất lượng ngon hơn hẳn, giá rẻ hơn nhiều.

Hạng B2
9/3/21
223
137
43
Do mô hình của 2 Bác Thaco và Hyundai khách nhau chút thôi, Thaco quản lý trực tiếp từ sản xuất, showroom và xưởng dịch vụ luôn. Còn Hyundai Thành Công partner với đại lý...giống tụi Head bán Honda...nên Hyundai bán xe rất bực mình...và dịch vụ sau bán hàng chắc chắn cố gắng thu lời càng nhiều càng tốt. Đợt mình mua Mazda thì cảm thấy hài lòng dịch vụ, nhà mình múc 2 chiếc, đến lúc qua Huyndai mua xe cho vợ thì bực mình từ lúc được hãng hứa giao xe xong đem xe bán cho ông khác, rồi chậm chạp đóng tiền để ra biển số...

• Like
Reactions: lastballad and ipro
Hạng B2
8/4/07
188
169
43
Bác biết lạc chính hãng và lạc Đại Lý là gì không?
Lạc chính hãng nó thâm và sâu hơn nhé. Cẩn thận kẻo nhầm to
E ko phải là quá kì thị kiểu bán hàng bia kèm lạc . Cái này là do cách phân phối sản phẩm của từng công ty khác nhau thôi . Các hãng như Toyota , Honda , Ford , Thành Công , ... Đại lý mua xe từ tổng công ty về rồi mới bán lại cho người dùng nên bán giá nào là quyền của họ . Đại lý tự hoạch toán thu chi cân đối lời lỗ nên những mẫu xe nào hot họ phải nâng giá để bù lại cho những mẫu khó bán , tồn kho lâu . Còn cách bán hàng của Thaco có bác John Pham nói chính xác rồi . Showroom Thaco hoàn toàn ko đc lợi lộc gì khi tự nâng giá xe hết . Nếu có tăng giá thì là chính sách chung của tổng công ty Trường Hải áp dụng toàn quốc . Cái này thì ko gọi là lạc đc nha bác .

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Thằng Kia vẫn mặc định là Em Út, Con cháu, dây mơ rể má, của Huyndai thì phải.
Nhưng cá nhân, Ở Mỹ, Mình đánh giá Kia hơn Huyndai.
Từ loại xe, kiểu dáng đến cả cái Logo!

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng C
10/2/09
829
1.066
93
E vô Kia toàn làm full, chả bỏ cái gì, là do thằng Kia nó rẻ hay e ngu.

Hạng D
9/1/15
2.540
3.831
113
40
E ko phải là quá kì thị kiểu bán hàng bia kèm lạc . Cái này là do cách phân phối sản phẩm của từng công ty khác nhau thôi . Các hãng như Toyota , Honda , Ford , Thành Công , ... Đại lý mua xe từ tổng công ty về rồi mới bán lại cho người dùng nên bán giá nào là quyền của họ . Đại lý tự hoạch toán thu chi cân đối lời lỗ nên những mẫu xe nào hot họ phải nâng giá để bù lại cho những mẫu khó bán , tồn kho lâu . Còn cách bán hàng của Thaco có bác John Pham nói chính xác rồi . Showroom Thaco hoàn toàn ko đc lợi lộc gì khi tự nâng giá xe hết . Nếu có tăng giá thì là chính sách chung của tổng công ty Trường Hải áp dụng toàn quốc . Cái này thì ko gọi là lạc đc nha bác .
Đúng rồi, Tôi đã nói Lạc chính hãng mà. Cùng cái xe X7 năm 2021 bán tốt (tranh mua) 2022 nhập về lô chục chiếc bán cao hơn 200tr (xe như nhau) vậy không gọi lạc chính hãng là gọi tăng giá ah? tăng giá phải có lý do của nó: mẫu xe mới,phí vận chuyển tăng, thuế tăng, giá xe hãng mẹ tăng... còn đằng này chưa cái nào tăng. liên tục tăng 5-50tr các mẫu xe hot, ủa các mẫu xe không hot không phải tốn các chi phí liên quan như nhau ? Thực chất cũng chỉ là lạc như nhau nhưng có điều lạc này chảy vào túi anh Dương, còn các thương hiệu khác chảy vào túi chủ ĐL.