D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
đọc bài cmt của bác, tui có 2 vấn đề cần chất vấn bác
1. ở đâu ra nguồn vốn để bác kinh doanh là vốn k hoàn lại? (vốn k hoàn lại là ODA phục vụ mục đích dân sinh và cộng đồng). và nếu a V vay của nhà bank nào đi nữa a cũng đc ưu đãi (4%/năm) do họ vay số lượng lớn. Vay sl lớn mà 11%/năm có mà chết à?
2. A quảng theo bác là k giỏi quản trị? vậy BKAV phát triển đến ngày nay là do ai chèo lái lãnh đạo? A quảng chỉ sai khi đưa ra cái giá cho 1 con Bphone trên trời mà cấu hình và thương hiệu dưới đất mà thôi. chứ nếu giá hợp lý dân ta vẫn ủng hộ.
Em nói có sai chỗ nào bác chỉ bảo dùm e!thân

Em trả lời bác thế này:
1. Vốn ODA mang vào VN là phục vụ dân sinh và cộng động nhưng thế nào là dân sinh và cộng động, thế nào là vốn phát triển cơ sở hạ tầng thì do người ký. Đây là vấn đề nhạy cảm nên em ko đi sâu thêm. Nói vậy chắc bác cũng hiểu giữa thực tế và lý thuyết. Nếu mọi thứ đều đúng và minh bạch thì mấy anh em dưới Cần Thơ ko cần đổi tiền lẻ để qua BOT. Em nói vay vốn 4% chỉ để dẫn ra cái bề nổi của tảng băng thôi, mong bác không bắt bẻ từng câu, từng chữ, giải thích ra chắc ko hết.
2. A Quảng có thể giỏi quản trị hơn người khác, nhưng khi so với chính bản thân anh ta thì em ko tin rằng ảnh giỏi quản trị hơn giỏi kỹ thuật. Em càng không tin ảnh giỏi thuyết trình và marketing hơn giỏi lập trình. Vậy theo bác nên làm cái mình giỏi nhất cố gắng ôm tất cả vào mình?
---
Trà lời bác @tamquy: em có 3 business, đóng cửa 2 cái và giờ sống bằng cái thứ 3. Quản lý trên 20 người, có thời điểm lên tới 30. Nhưng từ khi chỉ có 3-4 người, dù đã thất bại 2 lần, em chưa bao giờ nghĩ rằng lên quy mô 30 người nó lại khác. Nếu có chẳng qua là lúc 3-4 người ta làm sai nên khi lên 30 người mới vỡ lẽ ra thôi.

• Like
Reactions: TamQuy
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Em trả lời bác thế này:
1. Vốn ODA mang vào VN là phục vụ dân sinh và cộng động nhưng thế nào là dân sinh và cộng động, thế nào là vốn phát triển cơ sở hạ tầng thì do người ký. Đây là vấn đề nhạy cảm nên em ko đi sâu thêm. Nói vậy chắc bác cũng hiểu giữa thực tế và lý thuyết. Nếu mọi thứ đều đúng và minh bạch thì mấy anh em dưới Cần Thơ ko cần đổi tiền lẻ để qua BOT. Em nói vay vốn 4% chỉ để dẫn ra cái bề nổi của tảng băng thôi, mong bác không bắt bẻ từng câu, từng chữ, giải thích ra chắc ko hết.
2. A Quảng có thể giỏi quản trị hơn người khác, nhưng khi so với chính bản thân anh ta thì em ko tin rằng ảnh giỏi quản trị hơn giỏi kỹ thuật. Em càng không tin ảnh giỏi thuyết trình và marketing hơn giỏi lập trình. Vậy theo bác nên làm cái mình giỏi nhất cố gắng ôm tất cả vào mình?
---
Trà lời bác @tamquy: em có 3 business, đóng cửa 2 cái và giờ sống bằng cái thứ 3. Quản lý trên 20 người, có thời điểm lên tới 30. Nhưng từ khi chỉ có 3-4 người, dù đã thất bại 2 lần, em chưa bao giờ nghĩ rằng lên quy mô 30 người nó lại khác. Nếu có chẳng qua là lúc 3-4 người ta làm sai nên khi lên 30 người mới vỡ lẽ ra thôi.

Sự đời không phải cái gì cũng được lựa chọn đâu bác, lỡ cưỡi lên lưng cọp thì đành phải lao về phía trước chứ sao giờ. Em không mua Bphone vì em thích sự trung thực, còn BKAV là công ty làm ăn thế nào thì chắc anh em hacker mũ trắng đều nắm rõ. Tuy nhiên ngồi đây nhận xét họ thế nào là hơi phiến diện. Còn công ty lên tới mức 250 người là sẽ phải thay toàn bộ hệ thống quản lý đó bác, không giống với 30-50 người đâu. Chúng ta làm được gì ? "wait and see" thôi, chứ gào lên thì có lẽ chỉ có con kiến con muỗi xung quanh là bị phiền hà thôi.

• Like
Reactions: D23
Hạng B2
29/8/15
369
203
43
Sao thấy người Việt mình hay nhỉ toàn bàn ra và dìm hàng thui. hễ có công ty nào làm sản phẩm nào, thì cứ auto chửi cái đã, dù chả bao giờ đụng đén sản phẩm đó lần nào, thấy họ chửi là chửi thui. Các bạn không ủng hộ mua sản phảm thì cũng nên tinh thần chứ. Không có các bạn thì làm sao phát triển. nhìn người dân Hàn Quốc / Nhật Bản,.. mà học hỏi. Có thể mới sản xuất ko thể hoàn thiện được. Nhưng các bạn không cho họ có cơ hội làm sao mà họ làm tốt được nhỉ.

Hạng B2
29/8/15
369
203
43
bác chủ nghĩa dân tộc hơi cực đoan đấy, nó ra cái giá cắt cổ bác cũng mua ah?

Bạn hảy tham khảo lich sử của Hàn Quốc rùi bạn se hiểu. Dân họ cũng có lúc bảo thủ sản phẩm của nước họ, nhiều lúc cực đoan luôn, nhưng phù hợp với tình hình hiện tại. Nếu không có người dân ủng hộ (dù lúc đầu sản phẩm giá trên trời, nhưng chất lượng dưới đất) thì Hàn Quốc ko có được Hyundai, Samsung, LG,.. như ngày nay đâu nhé.