Hạng B2
3/1/18
101
273
63
49
XE & CHUYẾN ĐI NGẪU HỨNG.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

...Thủ Đức, 16g15’ chiều thứ sáu ngày 31/01/2020.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Trên đường đi làm về vợ em hỏi:

Anh ơi, cuối tuần này mình có kế hoạch gì không ?
Em thì trong đầu lại hiện ra những công việc: dọn dẹp nhà cửa, chăm sóc cây cảnh, giặt ủi quần áo...nhiêu đó cũng hết cuối tuần, nghĩ mà nó chán. Bất chợt hai vợ chồng nhìn nhau hay là:

D...a...l...a...t ?

Vậy là vợ chồng em thống nhất đi Dalat chơi.

Vợ alo gọi con chuẩn bị thì được 2 con báo, tuần sau có nhiều bài kiểm tra phải học. Hai vợ chồng như hẹn nhau từ trước lại nhìn nhau ... Ừ! thì hai con nhớ học tốt, tối chủ nhật mình gặp lại nhau...

30' gom quần áo, tư trang...xe mới bảo dưỡng, xăng còn 2 vạch đầy bình, lên đường thôi.

Giới thiệu về xe của em, Honda City 2018, trắng ngọc trinh, odo 20k lẻ. Em có thói quen đến kì là bảo dưỡng xe đầy đủ, xăng thì cứ còn ba vạch là đổ đầy nên rất an tâm sử dụng bất kì lúc nào.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Đây là lần đầu tiên tụi em tự lái đi Dalat buổi tối, không có kế hoạch gì hết nên rất hồi hộp và lo lắng. Khách sạn chưa book, ăn cái gì, chơi ở đâu... là con số không, kế hoạch là không có kế hoạch gì cả, nghĩ là cứ đi rồi sẽ đến...

17g xuất phát từ Thủ Đức.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

30" sau tụi em bon bon trên cao tốc Long Thành- Dầu Giây,đường rất vắng, chạy sướng gì đâu.

18g30' dừng nghỉ tại Huyền Hậu. Em làm ổ bánh mì, ly cafe sữa đá cho tỉnh táo.

20g40' tiếp tục dừng nghỉ tại nhà hàng Tâm Châu, Bảo Lộc, mưa cứ rã rít suốt chuyến đi.

Sắp tới rồi, đèo Prenn...

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

23g55' đến Lâu Đài Thông, đường Đặng Thái Thân, đêm nay tụi em nghỉ ở đây.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

(Hình này em cop trên mạng, vợ em tìm và book trên đường đi).

Hôm nay thứ bảy, nằm ngủ nướng đến gần 8g, tinh thần thoải mái,sức khỏe hồi phục sau đêm ngủ sâu… quá đã, vợ hỏi, mình đi đâu chơi anh?

Á à! đi đâu đây…Dalat một năm đi 2,3 lần, trong sáu bảy năm nay còn chỗ nào mà chơi.

Nhưng Dalat đâu chỉ là nơi đến để chụp hình, checkin, ăn uống chờ đợi, ồn ào, khói bụi và kẹt xe…

Nếu …như mình chịu khó tìm kiếm, chọn lọc, tự tạo niềm vui và tìm về với thiên nhiên đâu đó còn sót lại của thành phố sương mù này.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Chính vì lẻ đó, lần này tụi em chọn nơi nghỉ xa trung tâm, tìm về với thiên nhiên trong lành, để mỗi sớm mai thức dậy co ro trong cái lạnh ngọt ngào của phố núi, để thấy rừng thông xanh ẩn hiện sau làn sương sớm mai, để nghe tiếng chim hót trong không gian tĩnh lặng và cảm nhận đúng chất của một Dalat yên bình.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

... Đi ăn sáng thôi, quán bún bò bốc khói.
Tụi em tìm đến quán này ăn sáng, với thời tiết lành lạnh của Dalat, ăn món nóng là tuyệt vời.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Nằm trong khuôn viên khách sạn Kì Hòa, quán sạch sẽ, phục vụ tốt, nấu khá ngon, đặc biệt tô đựng bún được làm từ đá nên giữ nóng rất lâu.

Với tâm trạng thoải mái, không bị gò bó về thời gian cũng như chưa biết đi đâu chơi, nên vợ chồng em cứ túc tắc ăn sáng, thơ thẫn nhìn ngắm phố phường, thấy cuộc sống sao bình yên đến lạ.

Chợt nhớ, trên đường đi quan sát thấy khu mình ở có rất nhiều home stay và khu du lịch sống ảo nên hai vợ chồng quyết định quay về khách sạn tham quan, chụp hình.

Này là trong nhà...

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Ra ngoài phố...

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Khu villa Kymi kế bên.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Loanh quanh một hồi vẫn còn sớm, tụi em tìm đến DLATS để thử cảm giác lạ: tắm khoáng và ngâm thảo dược.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Góc chill của Dlats

Cảm giác sảng khoái khi được ngâm trong hồ nước ấm giữa tiết trời Dalat 20 độ thật là khó tả, phê phê chắc là do em được ngâm bằng thảo dược cafe…

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

... Trước khi đến chỗ mới, tụi em đi ăn trưa,

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Quán quen: Fresh Garden

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Sạch sẽ, ngon, phục vụ tốt.

... Để chọn một nơi yên bình, gần gũi với thiên nhiên, cách trung tâm Dalat 20- 30' lái xe, tụi em chọn nơi này.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Một nơi lưu trú rất tốt, có đủ mọi thứ: vườn hoa, trà chiều, chèo thuyền, sân tennis, hồ bơi trong nhà, khu trò chơi trẻ em... rất đáng tiền.

Nhận phòng, nghỉ ngơi chút, tụi em lấy xe chạy vào trung tâm ngắm phố phường, giờ này đi dạo hơi bị nắng, thôi kiếm chổ uống nước.

Quán ruột...

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Yên bình quá, tận hưởng thôi...

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Chiều tối, tụi em đi ăn ốc nhồi- lẩu bò 33, dạo chợ đêm rồi về nghỉ. Một ngày hưởng thụ cuộc sống tuyệt vời.

... Sáng nay, ngày cuối ở Dalat, tụi em thư thả, tận hưởng các dịch vụ, tiện ích của Edensee.

Ăn sáng.

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Dạo chơi…

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Thư giãn…

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

... 12g trưa nhà em check out, ban đầu tính dừng nghỉ, ăn uống giống lượt đi mà nghĩ về cao tốc buổi chiều chắc chắn kẹt xe nên tụi em thong thả vào đây chơi: Dalat milk frame

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Yên tĩnh và thanh bình…

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Về thôi…

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Chuyến đi ngắn ngủi, hai ngày rưỡi- hai đêm rồi cũng kết thúc, kỉ niệm đáng nhớ nhất của hai vợ chồng là một hành trình thú vị, không kế hoạch, không chuẩn bị trước… tất cả là ngẫu hứng và kết quả là sự hồi hộp, hào hứng và thú vị cứ thế diễn ra, những cung bậc cảm xúc khó tả mà trong cuộc sống hàng ngày mỗi người trong chúng ta khó tìm thấy được.

Hẹn gặp lại…

Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Dalat, một ngày đầu xuân 2020.

Bài chia sẻ, góp vui của em về hành trình, nơi ăn nghỉ tại Dalat “Miền đất lạnh” đi hoài không biết chán.
Chúc các anh chị, em trong diễn đàn otosaigon luôn vui khoẻ, hạnh phúc và thành công trong cuộc sống.

>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<
Qua cuộc thi “Xe & Những chuyến đi”, Otosaigon cùng Icar Vietnam, Mobile Car Care, Camera 360 DCT Việt Nam, Thiên Minh Autosafety, AutobisTín Mỹ Autofilm sẽ đồng hành cùng các bác trên những cung đường du lịch.

Chỉ cần chia sẻ những hình ảnh đẹp và kỷ niệm khi du lịch trên forum “Xe & Những Chuyến Đi” của diễn đàn Otosaigon.com, các bác sẽ có cơ hội nhận được nhiều quà tặng hấp dẫn và giá trị

Xem chi tiết cuộc thi “Xe & Những chuyến đi 2020” tại đây

>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<

Last edited by a moderator:
Hạng B1
4/9/19
65
169
33
HCM
XE & CHUYẾN ĐI NGẪU HỨNG.

View attachment 2293159

...Thủ Đức, 16g15’ chiều thứ sáu ngày 31/01/2020.

View attachment 2293171

Trên đường đi làm về vợ em hỏi:
Anh ơi, cuối tuần này mình có kế hoạch gì không ?
Em thì trong đầu lại hiện ra những công việc: dọn dẹp nhà cửa, chăm sóc cây cảnh, giặt ủi quần áo...nhiêu đó cũng hết cuối tuần, nghĩ mà nó chán. Bất chợt hai vợ chồng nhìn nhau hay là:
D...a...l...a...t ?
Vậy là vợ chồng em thống nhất đi Dalat chơi.
Vợ alo gọi con chuẩn bị thì được 2 con báo, tuần sau có nhiều bài kiểm tra phải học. Hai vợ chồng như hẹn nhau từ trước lại nhìn nhau ... Ừ! thì hai con nhớ học tốt, tối chủ nhật mình gặp lại nhau...

30' gom quần áo, tư trang...xe mới bảo dưỡng, xăng còn 2 vạch đầy bình, lên đường thôi.
Giới thiệu về xe của em, Honda City 2018, trắng ngọc trinh, odo 20k lẻ. Em có thói quen đến kì là bảo dưỡng xe đầy đủ, xăng thì cứ còn ba vạch là đổ đầy nên rất an tâm sử dụng bất kì lúc nào.

View attachment 2293172

Đây là lần đầu tiên tụi em tự lái đi Dalat buổi tối, không có kế hoạch gì hết nên rất hồi hộp và lo lắng. Khách sạn chưa book, ăn cái gì, chơi ở đâu... là con số không, kế hoạch là không có kế hoạch gì cả, nghĩ là cứ đi rồi sẽ đến...

17g xuất phát từ Thủ Đức.

View attachment 2293173

30" sau tụi em bon bon trên cao tốc Long Thành- Dầu Giây,đường rất vắng, chạy sướng gì đâu.

18g30' dừng nghỉ tại Huyền Hậu. Em làm ổ bánh mì, ly cafe sữa đá cho tỉnh táo.

20g40' tiếp tục dừng nghỉ tại nhà hàng Tâm Châu, Bảo Lộc, mưa cứ rã rít suốt chuyến đi.

Sắp tới rồi, đèo Prenn...

View attachment 2293174

23g55' đến Lâu Đài Thông, đường Đặng Thái Thân, đêm nay tụi em nghỉ ở đây.

View attachment 2293175

(Hình này em cop trên mạng, vợ em tìm và book trên đường đi).

Hôm nay thứ bảy, nằm ngủ nướng đến gần 8g, tinh thần thoải mái,sức khỏe hồi phục sau đêm ngủ sâu… quá đã, vợ hỏi, mình đi đâu chơi anh?
Á à! đi đâu đây…Dalat một năm đi 2,3 lần, trong sáu bảy năm nay còn chỗ nào mà chơi.
Nhưng Dalat đâu chỉ là nơi đến để chụp hình, checkin, ăn uống chờ đợi, ồn ào, khói bụi và kẹt xe…
Nếu …như mình chịu khó tìm kiếm, chọn lọc, tự tạo niềm vui và tìm về với thiên nhiên đâu đó còn sót lại của thành phố sương mù này.

View attachment 2293177

Chính vì lẻ đó, lần này tụi em chọn nơi nghỉ xa trung tâm, tìm về với thiên nhiên trong lành, để mỗi sớm mai thức dậy co ro trong cái lạnh ngọt ngào của phố núi, để thấy rừng thông xanh ẩn hiện sau làn sương sớm mai, để nghe tiếng chim hót trong không gian tĩnh lặng và cảm nhận đúng chất của một Dalat yên bình.

View attachment 2293176

... Đi ăn sáng thôi, quán bún bò bốc khói.
Tụi em tìm đến quán này ăn sáng, với thời tiết lành lạnh của Dalat, ăn món nóng là tuyệt vời.

View attachment 2293179

Nằm trong khuôn viên khách sạn Kì Hòa, quán sạch sẽ, phục vụ tốt, nấu khá ngon, đặc biệt tô đựng bún được làm từ đá nên giữ nóng rất lâu.

Với tâm trạng thoải mái, không bị gò bó về thời gian cũng như chưa biết đi đâu chơi, nên vợ chồng em cứ túc tắc ăn sáng, thơ thẫn nhìn ngắm phố phường, thấy cuộc sống sao bình yên đến lạ.

Chợt nhớ, trên đường đi quan sát thấy khu mình ở có rất nhiều home stay và khu du lịch sống ảo nên hai vợ chồng quyết định quay về khách sạn tham quan, chụp hình.

Này là trong nhà...

View attachment 2293180

View attachment 2293182

Ra ngoài phố...

View attachment 2293183

View attachment 2293184

Khu villa Kymi kế bên.

View attachment 2293187

View attachment 2293188

Loanh quanh một hồi vẫn còn sớm, tụi em tìm đến DLATS để thử cảm giác lạ: tắm khoáng và ngâm thảo dược.

View attachment 2293193

Góc chill của Dlats

Cảm giác sảng khoái khi được ngâm trong hồ nước ấm giữa tiết trời Dalat 20 độ thật là khó tả, phê phê chắc là do em được ngâm bằng thảo dược cafe…

View attachment 2293196

... Trước khi đến chỗ mới, tụi em đi ăn trưa,

View attachment 2293197

Quán quen: Fresh Garden

View attachment 2293199

Sạch sẽ, ngon, phục vụ tốt.

... Để chọn một nơi yên bình, gần gũi với thiên nhiên, cách trung tâm Dalat 20- 30' lái xe, tụi em chọn nơi này.

View attachment 2293200

Một nơi lưu trú rất tốt, có đủ mọi thứ: vườn hoa, trà chiều, chèo thuyền, sân tennis, hồ bơi trong nhà, khu trò chơi trẻ em... rất đáng tiền.

Nhận phòng, nghỉ ngơi chút, tụi em lấy xe chạy vào trung tâm ngắm phố phường, giờ này đi dạo hơi bị nắng, thôi kiếm chổ uống nước.

Quán ruột...

View attachment 2293202

Yên bình quá, tận hưởng thôi...

View attachment 2293205

View attachment 2293207

Chiều tối, tụi em đi ăn ốc nhồi- lẩu bò 33, dạo chợ đêm rồi về nghỉ. Một ngày hưởng thụ cuộc sống tuyệt vời.

... Sáng nay, ngày cuối ở Dalat, tụi em thư thả, tận hưởng các dịch vụ, tiện ích của Edensee.

Ăn sáng.

View attachment 2293208

Dạo chơi…

View attachment 2293211

Thư giãn…

View attachment 2293213

... 12g trưa nhà em check out, ban đầu tính dừng nghỉ, ăn uống giống lượt đi mà nghĩ về cao tốc buổi chiều chắc chắn kẹt xe nên tụi em thong thả vào đây chơi: Dalat milk frame

View attachment 2293235

Yên tĩnh và thanh bình…

View attachment 2293236

Về thôi…

View attachment 2293234

Chuyến đi ngắn ngủi, hai ngày rưỡi- hai đêm rồi cũng kết thúc, kỉ niệm đáng nhớ nhất của hai vợ chồng là một hành trình thú vị, không kế hoạch, không chuẩn bị trước… tất cả là ngẫu hứng và kết quả là sự hồi hộp, hào hứng và thú vị cứ thế diễn ra, những cung bậc cảm xúc khó tả mà trong cuộc sống hàng ngày mỗi người trong chúng ta khó tìm thấy được.

Hẹn gặp lại…

View attachment 2293239

Dalat, một ngày đầu xuân 2020.

Bài chia sẽ, góp vui của em về hành trình, nơi ăn nghỉ tại Dalat “Miền đất lạnh” đi hoài không biết chán.
Chúc các anh chị, em trong diễn đàn otosaigon luôn vui khoẻ, hạnh phúc và thành công trong cuộc sống.
Up cho bài viết chân thật và cũng ko kém phần lãng mạn của bác. Em cũng từng chạy City mấy năm, đi cùng em nó tới rất nhiều nơi ko biết chúng ta có từng lướt qua nhau hi hi hi
Xe & chuyến đi ngẫu hứng
Xe & chuyến đi ngẫu hứng

Hạng B2
3/1/18
101
273
63
49
Up cho bài viết chân thật và cũng ko kém phần lãng mạn của bác. Em cũng từng chạy City mấy năm, đi cùng em nó tới rất nhiều nơi ko biết chúng ta có từng lướt qua nhau hi hi hi
View attachment 2299522View attachment 2299523
Thì ra là bác Kiên Trung, xe mình có qua bác lên một số đồ chơi hồi bác còn ở Thủ Đức. Gặp nhau trên diễn đàn này cũng gọi là có duyên, chúc bác và gia đình luôn vui khỏe và hạnh phúc.

• Like
Reactions: Trung Củ Khoai
Hạng B1
4/9/19
65
169
33
HCM
Thì ra là bác Kiên Trung, xe mình có qua bác lên một số đồ chơi hồi bác còn ở Thủ Đức. Gặp nhau trên diễn đàn này cũng gọi là có duyên, chúc bác và gia đình luôn vui khỏe và hạnh phúc.
Oh vậy hoá ra là người quen àh. Cảm ơn bác, chúc bác vạn sự như ý nhé. Có dịp anh em cafe, em dời về nhà bên Tân Bình, vẫn độ xe bậy bạ vì đam mê thôi ạ

• Like
Reactions: Rainy 1975
Hạng B2
3/1/18
101
273
63
49
Xe & chuyến đi ngẫu hứng
DL đúng đi hoài ko chán do nhiều thứ công lại cảnh quan thiên nhiên không khí ....
Đúng rồi anh, khoảng cách SG- DL không quá xa, tranh thủ cuối tuần đi relax. Không khí lạnh, món ăn ngon, cảnh quan đẹp. Kể ra lại muốn đi....