Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Tai nạn xảy ra giữa xe cứu hỏa và xe khách có 2 vấn đề.
1. Nhường đường cho xe ưu tiên:
Nhường như thế nào?
Luật ko nói rõ, các trường dạy lái ko dạy rõ, các anh CSGT ko hướng dẫn rõ.
Nhường cho xe ưu tiên có nghĩa là các pt khi nghe thấy tiếng còi xe ưu tiên là phải nhanh chóng giảm tốc độ, từ từ chuyển làn vào trong lề và dừng xe lại.
Có bao nhiêu lái xe ở VN làm được điều này?
Có bao nhiêu lái xe VN biết được điều này?
Như vậy rất ít lái xe cho xe của mình đi vào lề hoặc làn dừng khẩn cấp để nhường cho xe ưu tiên.

2. Xe cứu hỏa chạy ngược chiều trên làn ngoài cùng có đúng luật?
Về luật thì xe cứu hỏa ko sai.
Ngay cả việc xe cứu hỏa chạy ngược chiều vào ngoài cùng chứ ko phải làn khẩn cấp là hoàn toàn đúng luật và khoa học.
Tại sao phải đi làn ngoài cùng?
Bởi khi nghe tiếng còi hụ ưu tiên thì trên nguyên tắc nhường cho xe ưu tiên, các pt phải nhường cho xe ưu tiên bằng cách giảm tốc độ, chuyển vào lề hoặc làn dừng khẩn cấp và dừng lại.

Vấn đề tại VN là đa số lái xe VN ko biết hoặc ko muốn giảm tốc độ, chuyển vào lề và dừng xe lại. Chính vì thế tai nạn mới xảy ra và theo luật thì xe khách có lỗi, ko nhường đường cho xe ưu tiên.
Tuy nhiên, xem clip thì khi xe cứu hỏa rẽ vào cao tốc thì thời gian cảnh báo quá ngắn, xe chạy chậm nhưng để cho lái xe biết để nhường quá ngắn, ko xử lý kịp. Các thánh cũng đừng nói tài.
Do đó cũng ko thể qui lỗi cho xe khách được.
Đáng lý ra, phải có xe mô tô chuyên dụng chạy trước cảnh báo như dọn đường cho cán bộ cấp cao đi vậy. Có như thế thì tai nạn có thể tránh được.
Đậy cũng là 1 bài học cho các xe có quyền ưu tiên.

Hạng B2
21/11/16
179
314
63
39
TÓM LẠI GIỐNG NHƯ ĂN BUFFET. BỎ TIỀN RA CÓ QUYỀN ĂN BAO NHIÊU CŨNG ĐƯỢC. ĂN THỪA ĂN MỨA CŨNG LÀ QUYỀN CỦA MÌNH. NHƯNG NHƯ VẬY LÀ VÔ VĂN HOÁ LÀ MẤT DẠY. NÊN THẰNG NÀO MANG LUẬT RA NÓI VỤ NÀY THÌ MẤY BÁC NHỚ TỚI MẤY THẰNG ĐI ĂN BUFFET MANG MỘT ĐỐNG VỀ BÀN MÌNH RỒI BỎ VÌ CHO RẰNG TAO CÓ QUYỀN NÀY.

Hạng B2
1/12/16
114
119
43
43
Cứu hoả chạy ẩu, xe khách cũng chạy ẩu. Cả hai đều chạy theo thói quen giành đường vốn có. Nếu xe cứu hoả chạy cẩn thận hơn hay xe khách thấy đèn/còi xe ưu tiên là giảm tốc độ ngay thì sẽ không có tai nạn.
Có thấy cũng nghĩ nó nhập làn chứ sao biết nó quay ngược lại.
Ra chạy làn khẩn cấp thì mọi chuyện lại khác. Đã gọi làn khẩn cấp mà có chuyện khẩn cấp lại không dùng mà dùng làn người ta.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
à! trên fb còn rộn thông tin là tới ngã 3 (lối nhập vào cao tốc) phải giảm tốc độ nữa :D :D :D
Tới chỗ đường thoát, cách khá xa đã có bảng thông báo, anh nào muốn ra chuyển lane từ từ ra phía phải, giảm tốc độ dưới mức quy định trên bảng hướng dẫn thoát cao tốc rồi thoát phía bên phải. Tại chỗ đường nhập thì anh nào muốn vào thì phải chạy phía phải, tăng tốc đủ giới hạn dưới rồi quan sát khi thấy an toàn, trống xe rồi thì nhập lane đi tiếp. Xe đang đi thẳng không nhất thiết phải giảm tốc độ khi đi thẳng, nhưng phải chú ý quan sát từ xa tránh kiểu chạy tự sát của một số thành phần nguy hiểm, e đã từng gặp 2b quay đầu đi ngược chiều trên đường dẫn cao tốc (chắc đi nhầm thấy cao tốc giật mình quay lại), đi bên trái luôn mới độc chớ. Xe cứu hoả, cứu thương đi làm nhiệm vụ đi ngược chiều là bình thường, ko thể bắt họ chạy chục cây số rồi quay đầu sẽ lỡ việc gấp. Tuy nhiên e thấy clip xe cứu hỏa ra xe kiểu tự sát, ra xe kiểu đó xe trên cao tốc ko xử lý kịp, biết là được ưu tiên nhưng phải đảm bảo an toàn cho bản thân và người khác, kiểu gì thì xe khách cũng sai về lý, nên đây là bài học nói chung về quan sát, cảnh giác từ xa và nhường đường cho xe ưu tiên. Thật sự là trên cao tốc ở VN quá nhiều bất trắc khó lường!

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Về xe cứu hỏa thấy có 2 luồng ý kiến:
- xe cứu hỏa không sai vì được ưu tiên theo luật.
- xe cứu hỏa cũng sai vì trường hợp khẩn cấp không dùng làn khẩn cấp, cắt mặt dòng xe đang chạy tốc độ cao tuy được ưu tiên.
Mình ủng hộ ý thứ 2.
Không nên suy nghĩ mình được ưu tiên thì chạy thế nào cũng được.
Suy nghĩ này cũng na ná phát biểu của bác nào trên diễn đàn: “đường nét đứt xe con muốn ủi đâu thì ủi”.
Nguy hiểm lắm.
Nhường cho xe ưu tiên có nghĩa là các pt khi nghe thấy tiếng còi xe ưu tiên là phải nhanh chóng giảm tốc độ, từ từ chuyển làn vào trong lề và dừng xe lại.
Xin phép bác bổ sung chút xíu:
khi “từ từ chuyển làn” nên bật xi nhan, chuyển hướng nào bật xi nhan hướng đó.
Đuoejc không bác?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Hai mẹ con trên xe 16 chỗ khẳng định là chúng tôi đi đúng luật” PCCC đã giải thích rồi nha các bác.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
Hai mẹ con trên xe 16 chỗ khẳng định là chúng tôi đi đúng luật” PCCC đã giải thích rồi nha các bác.
Tào lao vậy, hai mẹ con trên xe 16 chỗ thì liên quan gì, sai rành rành ra vậy rồi vịn vào ý kiến trẻ em phụ nữ để bào chữa! Sao ko nói thẳng luôn là Tôi khẳng định chúng tối đi đúng luật. Nghe kiểu nói chuyện sặc mùi quan liêu, cửa quyền và ít kỷ!

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Tào lao vậy, hai mẹ con trên xe 16 chỗ thì liên quan gì, sai rành rành ra vậy rồi vịn vào ý kiến trẻ em phụ nữ để bào chữa! Sao ko nói thẳng luôn là Tôi khẳng định chúng tối đi đúng luật. Nghe kiểu nói chuyện sặc mùi quan liêu, cửa quyền và ít kỷ!
Miệng nhà quan có gan có thép Bác ạ. Tội nghiệp dân đen quá vì Huyện binh Huyện, Phủ binh Phủ.

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Miệng nhà quan có gan có thép Bác ạ. Tội nghiệp dân đen quá vì Huyện binh Huyện, Phủ binh Phủ.
Sao bác chỉ nói nửa chừng, không nói cho hết câu luôn.
Nguyên văn câu đối nó thế này:
Miệng nhà quan có gang có thép
Đồ nhà khó vừa nhọ vừa thâm.