Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe Zace bị tràn nước làm mát

Hạng D
21/3/08
4.831
4.328
113
hcm
Xe em cũng vừa bị như bác,chạy tầm 50 km là sôi tràn ra,ra gara thợ kiểm tra hở ron quy lat luôn còn xước cả somi phải đóng lại.
Tới mức này là cây kim nhiệt nó lên hết mức mà vẫn để chạy thì vài cây số là toi!
Kinh nghiệm lái xe cũ là thường xuyên liếc kim nhiệt, đừng mãi mê lái xe mà chẳng bao giờ dòm tới cây kim này. Sẵn dòm luôn kim xăng, vì hem có dẫn bộ được như xe máy! :3dcuoi:

Tập Lái
26/6/16
39
49
18
43
- Kết quả thế naò, chủ thớt phản hồi để mọi người có thêm thông tin.
Vâng. Em bận quá chưa cho đi khám đc. Tại cũng đi ít nên còn lì. Mai mốt đi khám có kq e sẽ phản hồi ạ. Cảm ơn các bác đã quan tâm giúp e.

Tập Lái
26/6/16
39
49
18
43
Xin lỗi các bác nay em mới có tg thông tin lại cái vụ cỏn con: tràn nước làm mát.
Vâng, đúng là xe Zace chả có j để hỏng ạ. Cũng vì mờ tịt món kỹ thuật nên e cũng lo lo, cuối cùng thì nguyên nhân quá đơn giản. 1 đầu rắc-co của đg ống he thông nước làm mát bị hở vì cái bulong giữ đai bị lỏng rơi mất tiêu từ bao giờ nên ko giữ đc kín khít cần thiết. Sau khi đi đg xa về chắc do nước và hệ thống đg ống nóng lên giãn nở nên làm cho nước phì ra. Sáng ra e ko phát hiện vì vị trí rắc-co đã khô và do e chỉ đi gần phạm vi vài km nên chư đủ nóng để làm nước phì ra. Dù nguyên nhân rất đơn giản nhưng e nghĩ nếu ko phát hiện ra, khi đi đg dài sẽ hết nước dần thì cũng nguy to phải ko các bác ?! Một lần nữa e cảm ơn các bác đã quan tâm và chỉ ra những nguyên nhân có thể xảy ra.