Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Hi các bác, em là tài mới lái được 6 tháng, có nhiều trường hợp chưa rõ nên muốn hỏi các bác về vấn đề này

Em hay đi qua lộ trình từ Q5 lên Điện Biên Phủ và rồi quay đầu tại cầu vượt hàng xanh để qua ĐBP mặt đường bên kia. Em muốn hỏi các bác:

- Em có cần chờ đèn đỏ chuyển xanh để quay đầu ko? => Em là tài mới nên hay nhìn các bác phía trước, mà e thấy đa số các bác đều chờ đèn xanh, còn e vài lần thì rẽ luôn ko chờ đèn, ở đó có bốt CSGT nhưng e chưa bị hốt vô bao giờ??
- Em quay đầu tại làn đường rẽ trái hay là phải quay đầu tại bùng binh?
- Em quay đầu rồi thì cần chờ đèn bên hướng kia, hay là quan sát xe rồi tự nhập làn??

Thank các bác :p:p:p

View attachment 2439266
View attachment 2439267
View attachment 2439270

Có 2 cách cho bác quay đầu:
1. Quay đầu tại làn dành riêng cho quay đầu xe (trước khi vào vòng xoay)
2. Ôm vòng xoay để quay đầu.

1. Không cần chờ đèn và có biển báo quay đầu rõ ràng.

Đi theo mũi tên màu xanh dương để quay đầu (là hướng đi từ Q5 lên), lưu ý không đi theo mũi tên màu đỏ nhé

2. Ôm vòng xoay thì phải chờ đèn tín hiệu, nhớ phải xác định cái cột cầu vượt nào là cái tiểu đảo của vòng xoay nhé:
Đi theo các mũi tên màu xanh dương là ok, không đi theo các mũi màu đỏ.

Hạng B2
20/2/11
141
96
28
thank 2 bác, mà lại có bác khác nói là chỗ này ko có bảng quay đầu nên ko cho phép :(

oh thank bác, hên là chưa bị ngoắc vô lần nào :D , e là hay quẹo trái luôn chứ ko qua bùng binh, vậy nó làm cái làn rẻ trái chi ta, còn vẽ mũi tên nữa chứ
Ngoắc gì bác?! Ko bảng nhưng có mũi tên dưới đường cho phép quay đầu, mình đi chẳng bao giờ bị mấy anh csgt ở đó ngoắc! Chỗ đó chỉ cho phép quay đầu, ko rẽ trái nha bác, rẽ trái là bác phải qua bùng binh đó.

• Like
Reactions: megamega
Hạng B2
21/11/18
131
746
93

View attachment 2439666

Đi theo mũi tên màu xanh dương để quay đầu (là hướng đi từ Q5 lên), lưu ý không đi theo mũi tên màu đỏ nhé
View attachment 2439670

2. Ôm vòng xoay thì phải chờ đèn tín hiệu, nhớ phải xác định cái cột cầu vượt nào là cái tiểu đảo của vòng xoay nhé:
View attachment 2439675
Đi theo bác này chuẩn rồi, xem lại thì có bảng cho phép quay đầu, nên cứ vô tư mà đi :D

Hạng B1
13/10/20
71
70
18
31

View attachment 2439666

View attachment 2439670

View attachment 2439675
thank bác, hướng dẫn chi tiết rõ ràng :D

Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Vãi!!! Có Bác nào tư vấn không được quay đầu ngay tiểu đảo. Biển báo còn hướng dẫn làn bên trái cho phép xe quay đầu đi vào để quay đầu.

• Like
Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Vào mấy thread kiểu này ghét nhất mấy ông lái xe bằng bàn phím, không biết đọc mà học, mai mốt có xe còn biết đường mà chạy, trả lời nhăng cuội.
Trả lời với chủ thớt quay đầu thoải, đi như Bác @
TenaciousOwl Hướng dẫn là Đoàn Chuẩn. Có vạch chỉ đường, có giải phân cách tách làn quay đầu luôn.

• Like
Hạng D
9/1/16
1.665
3.231
123
48
Sài Gòn
Ôm sát lề trái rồi quay đầu. Không đè vạch người đi bộ hoặc chạy lố qua vạch rồi quay, 2 lỗi này rất dễ bị ngoắc vào vắng xe, mấy anh đang rãnh.

Hạng D
9/1/16
1.665
3.231
123
48
Sài Gòn
Ôm sát lề trái rồi quay đầu. Không đè vạch người đi bộ hoặc chạy lố qua vạch rồi quay, 2 lỗi này rất dễ bị ngoắc vào khi vắng xe, mấy anh đang rãnh.

• Like
Reactions: TAK40 and megamega
Hạng C
24/6/10
508
3.608
93
Ngã tư Hàng Xanh bây giờ là giao lộ có đèn tín hiệu, nó có phải là vòng xoay đâu. Cứ đi theo đèn, vạch kẻ đường và biển báo.

• Like
Hạng D
1/9/14
2.304
84.244
113
Sai Gon
Vấn đề này có nhiều người hỏi rồi bác. Có báo vòng xuyến bác phải ôm vòng xuyến trừ trường hợp có biền cho phép quay đầu sau đó. Ở đây ko có biền quay đầu vô là bị vịn. Còn CSGT ko bắt là do đường đông, tránh ùn xe nên cho qua. Có CSGT bác dừng đèn đỏ, bác bật xi nhan,họ ngoắc tay cho qua thì đi, không thì cứ chờ đèn và ôm bùng binh. Mình có bữa ngoắc cho qua chạy chậm nên hỏi luôn. Trà lời do đông nên cho đi chứ sai luật nhé.
chỗ này làm gì có vòng xuyến hay biển báo vòng xuyến??
phán bậy bạ.
cứ ôm làn sát bên trái và quay đầu không cần để ý đèn xanh hay đỏ.

• Like
Reactions: thietbiloc