Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
11/5/09
1.048
2.958
143
Tony Hailua nói:
Thưa mod, em xin topic này vài ngày ở đây nhé!
Thưa các bác,
Em dự định thành lập DN tại Tp.Hcm. Hiện, em có nhà và HK tại TP. Doanh nghiệp em dự định thành lập gồm các ngành nghề: môi giới BDS, tổ chức tuor DL nội địa, mua bán cho thuê oto, xe máy, tổ chức sự kiện, thương mại ( làm nhà phân phối hàng tiêu dùng, mỹ phẩm, VLXD.v.v...)
Các bác cho em hỏi 1 số vấn đề nhé:
- Nên thành lập loại hình DN nào phù hợp: CP, DNTN, TNHH 1 thành viên tư nhân (!?)
- Các ngành nghề KD trên có bị ghép vào KD có điều kiện không?
- Nên tự làm thủ tục hay nhờ DV? Em thấy báo muaban có đăng q/cáo DV thành lập DN gồm có GPKD và con dấu luôn mà có 300.000vnd không biết có tin cậy không?
- 1 DN thì phải đóng bao nhiêu loại thuế và có loại thuế nào tính trước được không?
Mong được các bác tư vấn. Trân trọng.

Bữa nay mới vô thớt này, em xin có một số ý kiến như sau:
1. Bác nên cân nhắc tại sao nên mở Công ty? Nói chung giờ mở Cty thì dễ nhưng nuôi nó cho đúng và khai tử nó thì khá rắc rối và mất thời gian. Nói vậy thôi nếu bác quyết tâm làm an lâu dài thì đương nhiên là phải mở rồi.
2. Về loại hình daonh nghiệp, quy mô nhỏ thì có lẽ trước mắt loại hình thích hợp nhất cho bác là Công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Cái này cũng dễ, bác chỉ cần nhờ thêm vợ hoặc anh trai, em gái chí gái, cha mẹ gì đó đứng tên làm thành viên cùng bác là OK, Việc đăng ký Công ty thì không phụ thuộc địa chỉ hộ khẩu, chỉ cần CMND còn giá trị là OK. Trong các loại hình DN thì Cty CP, CTy TNHH 2 thành viên trở lên, Cty TNHH 1 thành viên đều là doanh nghiệp mà trách nhiệm của những người tham gia góp vốn thành lập Cty đều bị giới hạn trong phạm vi vốn góp của mình vào Cty. DNTN thì là công ty trách nhiệm vô hạn, nếu phá sản, thua lỗ thì phải mang tiền nhà, bán nhà đi tra nợ. Còn Cty TNHH nói trên thì tài sản Cty và Tài sản cá nhân là độc lập với nhau nên dù cty thua lỗ, phá sản thì tiền riên, nhà cửa của bác bvẫn được bảo toàn. Tuy nhiên Cty CP thì bác cần ít nhất là 3 người góp vốn và có giới hạn là trong thời hạn 1 năm, nhưng người góp vốn không được chuyển nhượng cổ phần sáng lậo cho người khác, ngoài ra thì Cty CP cũng có nhưng quy định quản lý chặt chẽ hơn so voi CTy TNHH. Cty TNHH 1 thành viên thì cũng là Cty TNHH, tuy nhiên vì chỉ có 1 thành viên và là trách nhiệm hữu hạn nên cũng có một số quy định chặt chẽ hơn để quản lý đó là trong quá trình hoạt động không được giảm vốn, không hưởng chia lợi nhuận khi còn những khoản nợ quá hạn,etc. Vì vậy có lẽ bác đăng ký Cty TNHH 2 thành viên trở lên là tốt nhất. Sau này bác làm ăn phát triển, muốn huy động vốn từ ngòi nhiều thì có thể chuyển đổi thành Cty CP đề phát hành cố phiếu. Hề hề hề.
3. Trong các ngành nghề bác muốn đăng ký thì có ngành nghề tồ chức tỏu du lịch nội địa là ngành nghề có điều kiện (như bác gì ở trên có đề cập rồi và ngành nghề môi giới BDS thì phải có chứng chỉ hành nghề. Nếu bác kinh doanh BDS thì phái có giấy chứng nhận tiền gời trong ngân hàng trên 6tỷ.
4. Các khoản thuế: Cty phải đóng thuế: môn bài (từ 1-3 triệu/năm, tùy theo mức vốn bác đăng ký: 1-3 tỳ: 1 triệu, 3-6 tỷ: 2 triệu, 6>: 3 triệu) , thuế VAT (10%), thuế thu nhập DN (25% trên lợi nhuận, kê khai ước tính theo quý, cuối năm quyết toán toàn năm), thuế nhập khẩu, tiêu thụ đặc biệt khi bác nhập các mặt hàng có liên quan.
5. Về việc nên tự làm hay thuê: cài này tùy vào khả năng của bác, nếu bác có chút kiến thức về pháp luật, thủ tục hành chính thì bác nên tự làm, nếu không thì nên thuê dịch vụ, nếu không thì bác sẽ bị hành đi lên đi xuống, làm lại giấy tời, sữa sai các cái khoảng 4-5 lân là ít. Tuy nhiên khi thuê dịch vụ thì bác cũng nên tìm hiểu về luật DN, luật thuế thu nhập DN, VAT etc. Về giá dịch vụ thì em sure là không có giá 300.000VND đó đâu. Riêng chuyên bác làm con dấu thì cũng mất khoảng 450.000 VND rồi, nộp lệ phí thì là 200.000 VND cho giấy đăng ký kinh doanh. Neu trừ các khoản lệ phí này ra thì em nghĩ cung không có giá đó, giá thì tuy nơi, nhưng em nghĩ bèo cũng khoảng 800-1 triệu, chưa tính lệ phí vàđối với nhưng ngành nghề đơn giản. Ngành nghề có điều kiện, phức tạp, phải hỏi ý kiên quận thì giá cả sẽ khác. Nếu muốn lấy nhanh thì giá cũng khác nữa.

Về việc lách luật bằng đăng ký dịch vụ BDS thì không cần vì có đã có ngành nghề kinh doanh cụ thề là" dịch vụ môi giới BDS, định giá BDS, dịch vụ sàn giao dịch BDS và dịch vụ quản lý BDS.
Riêng về lách luật dịch vụ du lịch: cũng không được và không nên: không dc vì giờ đăng ký kinh doanh sẽ theo bảng mã ngành nghề kinh doanh quốc gia, không có ghi chung chung dc như trước đây. Không nên vì nếu không đăng ký kinh doanh tour du lịch nội địa mà bác bán vé tour thì CA kinh tế sẽ chụp bác liền.

Chút ý kiến cùng bác

Last edited by a moderator:
Hạng C
19/2/09
691
2
0
Các bác nhớ "quan hệ" tốt với mấy anh quản lý thuế nha, Công ty em chuyên làm phần mềm, cực kỳ nghiêm chỉnh, lại thuộc dạng được miễn thuế TNDN vậy mà còn bị các anh hành lên hành xuống đó.

Tập Lái
5/9/10
31
0
6
Tamagochi nói:
Các bác nhớ "quan hệ" tốt với mấy anh quản lý thuế nha, Công ty em chuyên làm phần mềm, cực kỳ nghiêm chỉnh, lại thuộc dạng được miễn thuế TNDN vậy mà còn bị các anh hành lên hành xuống đó.
nganh cua bac cung kho khan vay ah

Hạng D
13/9/07
1.221
7
38
46
SÀI GÒN
Dumbledore nói:
Liên quan bất động sản thì vốn pháp định tối thiểu là 6 tỷ, chứng minh bằng tài khoản phong toả tại Ngân hàng bác nhé.
30 giây.....môi giới BĐS thôi..mở sàn đâu mà lo thế pác

Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53
Có giai đoạn, hình như 2003-> 2006 em thấy nhà nhà mở Cty, người người mở Cty… Ngay cả nv cũ của em cũng mở Cty. Có vài đứa làm ăn cũng được nhưng đa số “nổ” là chính. Nhưng lạ 1 điều là em chưa thấy đứa nào giải thể.
Sao vậy nhỉ? Mong các bác tư vấn tiếp.

Hạng B2
6/7/10
224
7
0
Tony Hailua nói:
Có giai đoạn, hình như 2003-> 2006 em thấy nhà nhà mở Cty, người người mở Cty… Ngay cả nv cũ của em cũng mở Cty. Có vài đứa làm ăn cũng được nhưng đa số “nổ” là chính. Nhưng lạ 1 điều là em chưa thấy đứa nào giải thể.
Sao vậy nhỉ? Mong các bác tư vấn tiếp.
Làm gì đâu bác ơi, cái thời đó mở ra toàn là bán VAT ăn phần trăm sống phè phỡn, cuối năm làm vài tờ hoạt động trong 3 năm, công ty không có lấy 1 mống nhân viên sau đó giải thể lại mở cty khác cứ thế bài cũ. Bây giờ thuế canh me dữ lắm, có gì là tìm mình làm việc ngay. Thằng bạn mình làm vài vụ kiếm cũng được kha khá.

Hạng C
17/12/08
792
100
43
bác cần kế toán thì pm mình nhé_bảo đảm chât lựơng :)

Tập Lái
8/12/10
36
0
0
Em đang làm chủ một cty TNHH (nhiều hơn 1 thành viên), em xin chia sẻ với bác Hai Lúa như sau:
Việc bác có mở cty hay không thì cần cân nhắc kỹ, nếu đã quyết thì làm, đừng chần chừ mà để trôi qua các cơ hội làm ăn. Khi đã mở cty thì dĩ nhiên có nhiều cái khó, nhưng có khó thì mình mới cố gắng để vượt qua và có thêm nhiều bài học, chứ cứ thấy khó mà không làm thì... Trên thương trường đầy rẫy cty đấy thôi, một phần làm ăn ko được hoặc vì lý do gì đó phải dẹp, còn lại thì vẫn đi lên và ngày càng sinh ra quá trời cty nữa. Cty em thành lập năm 2005 chuyên về sản xuất với số vốn chỉ 1 tỷ đồng, sau 5 năm đã có trong tay chừng 15 tỷ rồi (chưa kể phần đã chia cho các thành viên cũng kha khá). Cứ mạnh dạn mà làm bác ạ, sợ gì bố con thằng nào?
Còn việc đi làm thủ tục đang ký kinh doanh thì bác cứ giao hết cho dịch vụ nó làm, người ta làm chuyên việc này và đã có "đường dây"hết rồi, làm chừng 1 tuần là đầy đủ giấy tờ, con dấu cho bác. Chứ bác mà tự đi làm á, chỉ chuốc bực mình vào thân thôi, lên Phòng ĐKKD của Sở KH&ĐT TP đông như kiến, mấy người chuyên viên sẽ hành cho bác chạy lên chạy xuống sút quần mà cũng chẳng được việc gì sất, cuối cùng thì bác cũng "A lo dịch vụ làm giấy tờ đấy hả, help me, help me...". Chí phí thì chừng vài triệu trọn gói nhưng cực khỏe. Hồi em mới mở cty cũng tiếc tiền và ko biết nên cũng tự lăng xăng đi làm, sau này mấy cái điều chỉnh giao cho dịch vụ lo hết.
Đây là em góp ý chân thành với bác về thủ tục giấy tờ, còn ngành nghề thì bác rành cái nào, thấy cái nào nằm trong tầm tay của bác thì bụp, em chẳng dám ý kiến ý cò ở đây.
Bác có cần dịch vụ thì em giới thiệu mối quen cho hoặc lên truớc cổng phòng ĐKKD có mà đấy, đuổi ko hết.

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Trước đây cũng từng có những câu hỏi như bác, bác gọi tổng đài 1088 xin tư vấn thủ tục thành lập DN nhé, họ sẽ nối máy cho bác gặp các chuyên gia & offer luôn các dịch vụ đi kèm.

Chúc bác may mắn với việc khởi nghiệp!

Status
Không mở trả lời sau này.