Tập Lái
3/1/15
5
15
3
Như tít, mình dân SG, 8x. Mùa nóng năm nay cảm nhận được thời tiết và khí hậu đã đến ngưỡng khó chịu đựng cho con người, tự dưng nghĩ 5-10 năm nữa không biết nó còn khắc nghiệt đến đâu. Vốn là người hay lo xa nên mình muốn tìm hiểu xem sau này nếu SG không sống được nữa thì còn khu vực nào khác để định cư hay không. Không biết có bác nào đã từng nghĩ đến chuyện này hay chưa, nên mạo muội lập chủ đề nhờ anh em tư vấn giúp

Đề bài
Khu vực từ miền Trung (Đà Nẵng đổ lại vào phía nam), khí hậu chỉ cần không quá khắc nghiệt, thích hợp cho định cư lâu dài (trường học, bệnh viện, các tiện ích cơ bản). Mình hiểu là biến đổi khí hậu thì nơi nào cũng ảnh hưởng, nhưng mình muốn tìm một nơi có thể giảm/tránh tối đa các tác động này (nắng nóng, mưa bão, ngập lụt, sạt lở, etc). Mình không phải thuộc nhóm "bỏ phố về vườn", mình vẫn thích ở gần các TP lớn vì tiện ích đầy đủ, và vì gia đình có người già con nhỏ, nên cần tìm giải pháp back-up cho tương lai.

Câu hỏi
- Đã từng nghĩ đến Tây Nguyên, Đà Lạt, Bảo Lộc, nhưng chưa biết nên chọn khu vực nào là tối ưu. Liệu khu vực tỉnh/TP nào là xứng đáng để định cư lâu dài nhỉ?
- Tài chính khoảng 2t, có thể tìm 1 mảnh đất tối thiểu 150m2 ở các khu vực đó ko?

Cám ơn mọi người.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/11/23
286
285
63
Như tít, mình dân SG, 8x. Mùa nóng năm nay cảm nhận được thời tiết và khí hậu đã đến ngưỡng khó chịu đựng cho con người, tự dưng nghĩ 5-10 năm nữa không biết nó còn khắc nghiệt đến đâu. Vốn là người hay lo xa nên mình muốn tìm hiểu xem sau này nếu SG không sống được nữa thì còn khu vực nào khác để định cư hay không. Không biết có bác nào đã từng nghĩ đến chuyện này hay chưa, nên mạo muội lập chủ đề nhờ anh em tư vấn giúp

Đề bài
Khu vực từ miền Trung (Đà Nẵng đổ lại vào phía nam), khí hậu chỉ cần không quá khắc nghiệt, thích hợp cho định cư lâu dài (trường học, bệnh viện, các tiện ích cơ bản). Mình hiểu là biến đổi khí hậu thì nơi nào cũng ảnh hưởng, nhưng mình muốn tìm một nơi có thể giảm/tránh tối đa các tác động này (nắng nóng, mưa bão, ngập lụt, sạc lỡ, etc). Mình không phải thuộc nhóm "bỏ phố về vườn", mình vẫn thích ở gần các TP lớn vì tiện ích đầy đủ, và vì gia đình có người già con nhỏ, nên cần tìm giải pháp back-up cho tương lai.

Câu hỏi
- Đã từng nghĩ đến Tây Nguyên, Đà Lạt, Bảo Lộc, nhưng chưa biết nên chọn khu vực nào là tối ưu. Liệu khu vực tỉnh/TP nào là xứng đáng để định cư lâu dài nhỉ?
- Tài chính khoảng 2t, có thể tìm 1 mảnh đất tối thiểu 150m2 ở các khu vực đó ko?

Cám ơn mọi người.
Ở sao hỏa tuyệt vời luôn :D

Hạng D
17/10/11
1.163
10.983
113

Đề bài
Khu vực từ miền Trung (Đà Nẵng đổ lại vào phía nam), khí hậu chỉ cần không quá khắc nghiệt, thích hợp cho định cư lâu dài (trường học, bệnh viện, các tiện ích cơ bản). Mình hiểu là biến đổi khí hậu thì nơi nào cũng ảnh hưởng, nhưng mình muốn tìm một nơi có thể giảm/tránh tối đa các tác động này (nắng nóng, mưa bão, ngập lụt, sạt lở, etc). Mình không phải thuộc nhóm "bỏ phố về vườn", mình vẫn thích ở gần các TP lớn vì tiện ích đầy đủ, và vì gia đình có người già con nhỏ, nên cần tìm giải pháp back-up cho tương lai.

Câu hỏi

Cám ơn mọi người.
Mời a về Di Linh với mềnh, dt rừng lớn thứ 2 LâmĐồng sau Lạc Dương

Hạng C
5/3/14
881
1.928
118
Số tiền đó tìm Bảo lộc múc cách Vincom/ hồ đồng nai bán kính 4km , khoảng 500-800m2. Khí hậu ok, gần Saigon ( sắp khởi công cao tốc). Các tiện ích đủ cả chỉ thua Saigon là bệnh viện+ bác sĩ
Những nơi khác vừa giá cao, vừa nóng vãi nhái. Vũng tàu thì ok nhưng tiền đó chỉ được 50-60m2 chung cư.
Mình ở bãi trước vũng tàu nhưng tính bài như bác 6 năm trước rồi

Cứ có 1 cái cắm rễ chốt ở SG phục vụ các mục đích : Địa chỉ cố định để nhận các thông tin giao dịch, học hành của con, chữa bệnh cho người già.
Còn bản thân khi con đi học đh hết rồi thì thích TP nào ở TP đó 1 thời gian rồi đi sao phải chôn chân có 1 chỗ ?
Hết sức đi thì vê cái ổ SG dịch vụ tận răng

Hạng B1
9/8/19
82
488
53
Cứ có 1 cái cắm rễ chốt ở SG phục vụ các mục đích : Địa chỉ cố định để nhận các thông tin giao dịch, học hành của con, chữa bệnh cho người già.
Còn bản thân khi con đi học đh hết rồi thì thích TP nào ở TP đó 1 thời gian rồi đi sao phải chôn chân có 1 chỗ ?
Hết sức đi thì vê cái ổ SG dịch vụ tận răng
Giống ý mình. Thực ra về dịch vụ không đâu bằng saigon, cái gì cũng có. Còn các nơi khác thích thì thuê sống vài tháng rồi đi.

Hạng C
7/9/18
708
5.729
93
From Anam Hội
Vãi cả chống bín đổi khí hậu thêm 18T nữa cho đủ 20T mua hẳn quốc tạch bên canada thích qua đó ở, ko thích thì cũng coi như 1 khoản đầu tư tốt quốc tịch hẳn hoi, con cháu đi học mai mốt về phục vụ đất nước.
Bds tỉnh giờ chỉ có đu đỉnh mua dễ nha bán khó, mua được thì mua .
Ko thì thôi rõ ràng từ đâu biến đổi khí hậu chưa thấy chứ 2-3 năm ko ai hỏi là xanh cỏ