Hạng D
17/8/14
1.920
2.229
113
Bác nói k hợp lí. Đây là 1 TH có trong giáo trình dạy lái xe. Nếu ô tô sai khi vào giao lộ mà vẫn đi, tức là giáo trình sai luật. Thế hóa ra GPLX mọi người đang sử dụng là trái luật à bác.
Giáo trình không chắc sai, nhưng cũng không chắc đúng bác ạ, phải tùy theo từng thời điểm. Mỗi giáo trình được xây dựng trên cơ sở luật hiện hành vào thời điểm đó, dùng để đào tạo lái xe vào ngay thời điểm đó, nhưng luật có thể thay đổi nên tốt nhất lái xe phải quên ngay lý thuyết được học và cập nhật kiến thức thực tế sau khi lấy bằng.

• Like
Reactions: tamthieugia_119
Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
cả 2 xe đều sai. Nếu xét riêng thì cả xe máy và oto đều có cái đúng và sai của mình.
oto đúng: vì oto vào giao lộ trước nên được phép đi trước.
oto sai: chuyển hướng ko nhường đường cho xe đi thẳng.
xe máy sai: chạy quá tốc độ. còn cái đúng của xe máy lại là cái sai của oto(chuyển hướng ko nhường đường)
vì vậy để xem xét ai sai, ai đúng rất khó. ý kiến chủ quan của e là cái quan điểm xe vài giao lộ trước được ưu tiên nhất. vì khi quan điểm này được thực hiện trước sẽ không cần xét đến trường hợp khác
Chung qui lại, công an nó sẽ phạt cả 2 chứ nó không xét xem ai đúng hơn ai. Chuyện ai bồi thường thì nó kêu thỏa thuận nhau đi, không đc thì kiện ra tòa. Nó chỉ biết lập BB và thu tiền phạt chứ nó không phán ai đền ai đâu.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Rắc rối là khi tai nạn xảy ra, có gì chứng minh được xe ngược chiều ko giảm tốc độ nếu họ cả quyết họ đi đúng tốc độ.
Còn bác đâm đầu vô xe họ là bác dính lổi nhiều rồi.
Rút kinh nghiệm để tránh phiền phức.

Hạng B2
24/3/13
119
17
18
Chung qui lại, công an nó sẽ phạt cả 2 chứ nó không xét xem ai đúng hơn ai. Chuyện ai bồi thường thì nó kêu thỏa thuận nhau đi, không đc thì kiện ra tòa. Nó chỉ biết lập BB và thu tiền phạt chứ nó không phán ai đền ai đâu.
Ủa vậy hả bác. e chưa bị nên chưa biết. Nếu vậy thì cần gì phải đưa lên Ca chi cho bị phạt thêm???

Hạng D
2/5/12
2.042
566
113
Chưa có thánh nào trả lời hợp lý cả. Thằng xe máy nó chạy 80km/h có nghĩa là 1 giây nó chạy được hơn 20m rồi. Xe hơi rẽ trái mất 5-10 giây vì đi với tốc độ 20km/h. Như vậy phải nhường cho xe cách chổ giao nhau đến 200m trong khi mình đã ở giao lộ rồi hay sao?

Hạng D
2/5/12
2.042
566
113
Còn như không phải đường giao nhau mà là nhà trong hẻm xe hơi. Nếu rẻ trái để vào hẻm trong nhà thì phải đi thế nào? Nếu nhường 100-200m (nếu có) thì có về nhà được không? Nếu xe máy nó thích, nó tung bể đèn,bể cản xe mình thì mình cũng phải đền?

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Phải xét theo thứ tự ưu tiên
1. Xe nào vào giao lộ trước thì ưu nhưng phải đúng luật đã, xe máy phóng 80 cây số giờ thì sai bét nhè rồi còn đòi gì nữa. Nó có chạy trên đường ưu tiên thì cũng thế luôn.
2. Sau đó mới xét đến các khía cạnh khác nhé.

Hạng B2
24/3/13
119
17
18
Chưa có thánh nào trả lời hợp lý cả. Thằng xe máy nó chạy 80km/h có nghĩa là 1 giây nó chạy được hơn 20m rồi. Xe hơi rẽ trái mất 5-10 giây vì đi với tốc độ 20km/h. Như vậy phải nhường cho xe cách chổ giao nhau đến 200m trong khi mình đã ở giao lộ rồi hay sao?
vậy là bác chưa đọc kỹ cmt của e rồi.