Thảo Luận Chung Ai sẽ phạt ?

Hạng D
8/6/14
1.785
5.662
113
36
Mình thì biết 2 khu vực thế này:
- Ở cạnh sân bay Tân Sơn Nhất có 1 khu doanh trại quân đội rất lớn (không phải Quân khu 7 nhé), mình từng vô đây để quay phim trong trường quay của VTV. Trong này là đường nội bộ của quân đội, khi vào đây bạn vẫn phải tuân thủ luật giao thông cơ bản như không chạy quá 40km/h, phải đội nón bảo hiểm... Cũng trong bữa mà mình đi quay phim thì thấy có 2 bạn, cũng tham dự buổi ghi hình này chạy từ ngoài cổng quân đội vào, họ vừa qua cổng quân đội thì đã bỏ nón bảo hiểm ra (vì nghĩ không còn là đường công cộng nữa) thì 2 anh lính gác cổng đã chận lại ngay và nói "Yêu cầu 2 anh chị đội nón vào mới được đi tiếp". Sau đó họ đội nón vào rồi đi tiếp được 100m thì lại... bỏ nón ra và chạy. 2 anh lính thấy vậy mới lấy bộ đàm liên lạc ngay với quân cảnh chạy moto dí theo và ép họ dừng xe rồi đuổi họ ra ngoài ... vĩnh viễn (theo như lời họ nói, vì dân thường vô đây đều phải xuất trình CMND cho họ lưu lại thông tin). Tuy nhiên bên quân cảnh cũng có nói, anh chị muốn vô lại chổ này thì phải xin phép... giám đốc của khu vực này (cái này thì bó tay, biết ổng là ai, và làm sao liên lạc đâu).
- Còn ở trong khu vực đường băng, khu đậu máy bay, khu xếp hành lý, nói chung các khu trong sân bay Tân Sơn Nhất thì tốc độ tối đa cho phép là 40 km/h. Mình có anh bạn làm bên an ninh hàng không chuyên đi... bắn tốc độ bất kỳ loại xe nào lưu thông trong khu vực sân bay (xe chở người từ nhà ga ra sân bay, xe kéo hành lý, xe bồn, xe hoa tiêu....) nếu vi phạm tốc độ trong này bạn sẽ bị tước giấy phép điều khiển xe trong sân bay (coi như mất miếng cơm manh áo) đồng thời bị phạt từ 300-400k trừ thẳng vào lương.
Đây là 2 trường hợp mà mình thấy là có xử phạt đường nội bộ, nhưng cách thức xử phạt khác nhau.
Tài xế trong sân bay thì phải tuân thủ quy tắc là đúng rồi, 1 số nơi chỉ cho tài xế chạy 10-20km/h luôn, chạy quá tốc độ thì tự hiểu. Còn dân thường muốn đi vào đường nội bộ của quân đội thì phải có xuất trình thẻ ra vào bác ơi, chứ cầm CMND thì không được vô đâu bác.

Hạng B2
23/7/14
341
481
63
36
Tài xế trong sân bay thì phải tuân thủ quy tắc là đúng rồi, 1 số nơi chỉ cho tài xế chạy 10-20km/h luôn, chạy quá tốc độ thì tự hiểu. Còn dân thường muốn đi vào đường nội bộ của quân đội thì phải có xuất trình thẻ ra vào bác ơi, chứ cầm CMND thì không được vô đâu bác.
Lúc vô doanh trại quân đội đó bạn cứ xuất trình CMND nói vô trường quay của VTV6 là nó cho vô ah, còn đi mấy khu vực khác thì mình không biết.
Còn trong sân bay người bắn tốc độ là mấy người mặc áo xanh da trời nhạt đạp xe chạy vòng vòng ấy :D.

• Like
Reactions: vtcd111